ช่อ พรรณิการ์ ลงพื้นที่ติวผู้สนใจลงสมัครสว.โค้งสุดท้าย วอนอย่าดูแคลน หรือสะใจกับการตายของ บุ้ง แม้คิดต่างทางการเมือง เพราะการตัดสินใจอดอาหารประท้วง คือ การต่อสู้ด้วยสิ่งสุดท้ายที่มีค่าที่สุดในชีวิต
กรณี น.ส.พรรณิการ์ วานิช กรรมการบริหารคณะก้าวหน้า โพสต์ถึงการเสียชีวิตของ บุ้ง ทะลุวัง ว่า “ต้องรอให้มีคนตายก่อนหรือ ถึงจะทำให้สังคมตระหนักว่าคนเห็นต่างไม่สมควรตายหรือติดคุก และสิทธิการประกันตัวเป็นของทุกคน หรือแม้แต่มีคนตายแล้ว ก็จะยังไม่เข้าใจ ไม่รับรู้กันอีก? มีอีกหลายคนยังอยู่ในคุก ไม่ได้ประกัน มีอีก 3 คนที่อดอาหารประท้วงอยู่ในเรือนจำ ถึงจะเห็นต่างกัน แต่เราเป็นมนุษย์เหมือนกัน พึงรักษาความเป็นมนุษย์กันไว้เถอะนะ RIP บุ้ง”
ล่าสุดเวลา 14.30 น. วันที่ 15 พ.ค. 2567 น.ส.พรรณิการ์ วานิช เดินทางมาในตัวเมืองชัยนาท เพื่อรณรงค์การเลือก สว. โดยเปิดเผยกับทีมข่าวว่า ตอนนี้ผู้ลงสมัคร สว. มีจำนวนน้อยจนน่าใจหาย ซึ่งในจำนวนที่น้อยนั้นถือเป็นโอกาสในการที่เอาในบ้านใหญ่ หรือคนของตัวเองเข้าไปนั้น อาจจะไม่มีการจัดตั้งมากเท่าที่คิด อาจจะมีบางส่วน แต่ไม่สามารถที่จะมาควบรวมการเลือก สว.ได้ ทางเราจึงทำหน้าที่กันจนถึงหยดสุดท้ายก่อนรับสมัคร สว. ตอนนี้เราได้เข้าไปรณรงค์กันแล้ว กว่า 50 จังหวัด ไม่ครบ 77 จังหวัด
น.ส.พรรณิการ์ กล่าวถึงกรณีโพสต์เรื่องของ “บุ้ง ทะลุวัง” ว่า การอดอาหารทุกกรณีในประเทศไทยไม่เคยได้รับความสนใจ ความเห็นใจจากประชาชน ตั้งแต่สมัย “เรืออากาศตรี ฉลาด วรฉัตร” อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดตราดและกรุงเทพมหานคร ทำไปก็ทำไป ตายไปไม่มีใครสนใจ อยากให้ทุกคนตระหนัก และให้ตัดเรื่องที่ผู้ตายรณรงค์ให้ยกเลิกมาตรา 112, 116 เหล่านั้น ทุกคนมีสิทธิเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย แต่อยากให้มองเรื่องการอดอาหารประท้วงคือรูปแบบของการแสดงออก
“ถึงที่สุดแล้วทุกๆ คนสิ่งที่มีค่าที่สุดไม่ใช่ทรัพย์สิน แต่เป็นชีวิต ฉะนั้น คนคนหนึ่งตัดสินใจอดอาหารประท้วง คือ การใช้สิ่งสุดท้ายที่มีค่าที่สุดในชีวิตของเขา เพราะไม่เหลืออะไรแล้วในการต่อสู้ ไม่เห็นด้วยไม่เป็นไร แต่อย่าดูถูกดูแคลน อย่าสะใจกับการตายของเพื่อนมนุษย์ เพียงเพราะว่าเขามีความคิดต่างออกไป อยากให้มองว่า บุ้ง โดน ม.112 ด้วยเหตุอะไร บุ้งทำโพลสำรวจความคิดเห็นเท่านั้น ใช้สิทธิเสรีภาพในการแสดงออกทางการเมือง แต่ตอนนี้ตายไปในระหว่างที่ตัวบุ้งยังเรียกร้องทางการเมือง เรียกร้องสิทธิการประกันตัว การใช้กฎหมายไม่เป็นธรรม ม.112, ม.116 อย่างน้อยก็ทำให้ทุกคนรู้ว่า บุ้ง สู้เพราะอะไร”
สุดท้ายอยากฝากว่า ถ้าไม่อยากเกิดการสูญเสีย ก็อย่ากลับไปวนลูปที่เดิม อยากให้ตระหนักคิดให้ดีว่าสิ่งใดถูกต้องไม่ถูกต้อง แต่การคิดต่างนั้นสามารถคิดได้ แต่อย่าดูแคลนชีวิตผู้อื่น หรือสะใจ.