เริ่มเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์
หลังชาวบ้านขมขื่นจากฤทธิ์คนหลอนกัญชาอาละวาดมาพักใหญ่!
เพราะอุตริออกกฎหมายปล่อยเสรีกัญชา ดึงออกจากบัญชียาเสพติดประเภท 5 ด้วยข้ออ้างน่าขำที่ว่า เพื่อเอามาใช้ทางการแพทย์!
หลังจากคณะกรรมการควบคุมยาเสพติดให้โทษ มีมติ เห็นชอบร่างประกาศกระทรวงสาธารณสุข ปลดล็อกกัญชาและ
กัญชงจากยาเสพติด ตั้งแต่วันที่ 15 ธ.ค.2563
ถ้ายังจำกันได้ หลังจากปลดล็อกแล้วถึงปัจจุบันยังไม่มีกฎระเบียบอะไรมาควบคุม สายเขียวเลยกรี๊ดกันสนั่นเมือง เพราะสามารถเสพกันได้อย่างเสรี จนเดินยิ้มกันไปทั้งเมือง
ร้านขายกัญชาผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด ชนิดใครใคร่ค้า ค้า ใครใคร่เสพ เสพ ชนิดเมาให้ตายกันไปข้าง!
แต่ไอ้ที่เสพกัญชาแล้วตาย มันยาก แต่เสพมากๆแล้วหลอนมันเยอะ สร้างความเดือดร้อนหวาดผวาไปทั้งเมืองมากขึ้น ถี่ขึ้น จนชาวบ้านเริ่มทนไม่ไหว
แถมยังมีมลพิษทางกลิ่นที่ฟุ้งกระจายไปทั่ว ทำให้เด็กเล็กได้รับผลกระทบ กลายเป็นคดีความที่ตำรวจก็ช่วยไม่ได้ เพราะมันปลดล็อกมาแล้วก็เสรีกันเกิน?
ล่าสุดชาวบ้านตาดำๆเริ่มมีความหวัง เมื่อ “นายกฯนิด” นายเศรษฐา ทวีสิน นั่งหัวโต๊ะประชุมเรื่องการแก้ปัญหายาเสพติด หลังจากลงพื้นที่ถี่ยิบ ได้รับเสียงสะท้อนจากชาวบ้านเข้ามาจมกระเบื้อง
สั่งการให้ กระทรวงสาธารณสุข (สธ.) แก้ไขประกาศกระทรวง ดึงกัญชากลับไปเป็นยาเสพติดประเภท 5 และเร่งออกกฎกระทรวงอนุญาตให้ใช้เพื่อวัตถุประสงค์ด้านการแพทย์และสุขภาพเท่านั้น
แถมกำชับด้วยว่า ให้ดำเนินการให้แล้วเสร็จภายในสิ้นปีนี้ หากมีปัญหาอะไร ขอให้รายงานโดยเร็ว เพื่อจะได้สั่งการแก้ปัญหา
เหตุผลการเอากัญชากลับมาเป็นยาเสพติดชัดเจน
เพื่อประโยชน์ของประชาชน ไม่เกี่ยวกับการเมืองหรือผลประโยชน์อื่น…
สหบาท
คลิกอ่านคอลัมน์ “ส่องตำรวจ” เพิ่มเติม