“ตะวัน” ฝากข้อความเผยแพร่ผ่านโซเชียล ยังยอมรับไม่ได้ว่าเป็นเรื่องจริง หลัง “บุ้ง ทะลุวัง” เสียชีวิต เผย เพิ่งสนิทกัน เขาอาจดูเหมือนก้าวร้าว แต่เป็นคนจิตใจดี และสู้เพื่อทุกคนมาเสมอ
เมื่อเวลา 20.44 น. วันที่ 15 พฤษภาคม 2567 ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน มีความเคลื่อนไหวผ่านทาง X (ทวิตเตอร์) โดยเผยแพร่ข้อความจากเฟซบุ๊กของ น.ส.ทานตะวัน ตัวตุลานนท์ หรือ ตะวัน ผู้ต้องหาในคดีประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 112 และมาตรา 116 โดยระบุว่า น.ส.ทานตะวัน กำลังถูกควบคุมตัวอยู่ที่ทัณฑสถานโรงพยาบาลราชทัณฑ์ ในห้องผู้ป่วยเดียวกับที่ น.ส.เนติพร เสน่ห์สังคม หรือ บุ้ง ทะลุวัง เคยอยู่ ทั้งยังเป็นคนที่ใกล้ชิดบุ้งมากที่สุดคนหนึ่งขณะถูกคุมขังในครั้งนี้
โดยเมื่อเวลา 19.50 น. ที่ผ่านมา ตะวัน ได้ฝากข้อความถึง บุ้ง มาโพสต์เผยแพร่ในเฟซบุ๊ก Tawan Tantawan ว่า “ตะวันยังยอมรับไม่ได้เลยว่าเป็นเรื่องจริง พี่บุ้งไม่อยู่แล้ว เราเพิ่งสนิทกันข้างใน พี่บุ้งเป็นคนน่ารัก ที่สังคมเข้าใจในตัวเขาผิดเสมอ ซึ่งเขาไม่แคร์ว่าคนอื่นจะมองเขาอย่างไร ภายนอกเขาอาจดูเหมือนคนก้าวร้าว แต่เขาเป็นคนจิตใจดี ทุกครั้งที่เขาโวยวายขึ้นมา ถ้าลองตั้งใจฟังเขาให้ดี จะรู้ว่าเขาเป็นคนที่สู้เพื่อทุกคนมาเสมอ วันนี้ตะวันยังไม่สามารถยอมรับได้เลยจริงๆ”
ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน ยังระบุในตอนท้ายด้วยว่า ปัจจุบัน ตะวัน และ นายณัฐนนท์ ไชยมหาบุตร หรือ แฟรงค์ ถูกควบคุมตัวอยู่ในคดีมาตรา 116 นานกว่า 92 วันแล้ว.