เผยแพร่ : 5 พฤษภาคม 2567 เวลา 16:17 น
แอ็กเนส “ชมพู่” แคมเพิล นักกีฬาสาวชาวไทยวัย 18 ปี ได้รับเกียรติจากพิพิธภัณฑ์โอลิมปิกให้จัดแสดงชุดและอุปกรณ์กีฬาของเธอที่พิพิธภัณฑ์ในเมืองโลซาน ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ เปิดเผยว่า คุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล กรรมการโอลิมปิกสากล ( ไอโอซี)
แอ็กเนสคว้าเหรียญรางวัลแรกให้กับทีมชาติไทยในการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูหนาว 2024 ที่เมืองคังวอน ประเทศเกาหลีใต้ เมื่อเดือนมกราคมปีนี้ โดยคว้าเหรียญเงินในการแข่งขันโมโนบ็อบหญิงประเภทบ็อบสเลห์
คุณหญิงปัทมา ซึ่งเป็นประธานคณะกรรมการมรดกวัฒนธรรมและโอลิมปิกของ IOC กล่าวว่า แอกนีสและประเทศไทยได้รับเกียรติอย่างสูงจากการเลือกจัดแสดงเครื่องแต่งกายและอุปกรณ์กีฬาของเธอที่พิพิธภัณฑ์โอลิมปิก ภายใต้การแนะนำและการประสานงานของวัฒนธรรมและโอลิมปิก คณะกรรมการมรดก พิธีมอบเครื่องแต่งกายและอุปกรณ์ของ Agnese จัดขึ้นในวันที่ 3 พฤษภาคม
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240505/5135262.jpg)
แอกเนสเริ่มต้นการเดินทางของเธอกับสมาคมสกีและสโนว์บอร์ดแห่งประเทศไทย ซึ่งพวกเขากระตือรือร้นค้นหานักกีฬาที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกเยาวชนฤดูหนาว ความมุ่งมั่นของเธอในการแข่งขันทำให้เธอได้รับการสนับสนุนจากโปรแกรมต่างๆ เช่น New Horizons Program และ PyeongChang Legacy Foundation
นอกจากนี้ เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม คุณหญิงปัทมายังได้รับเกียรติมอบเหรียญทองให้กับทีมจีนที่คว้าแชมป์รายการ TotalEnergies BWF Thomas & Uber Cup Finals 2024 อีกด้วย โดยเหรียญเงินเป็นของทีมอินโดนีเซีย รองชนะเลิศ ขณะที่เหรียญทองแดงมอบให้กับทีมเกาหลีใต้และญี่ปุ่นในการแข่งขันชิงแชมป์ทีมหญิงซึ่งจัดขึ้นที่โรงยิมศูนย์กีฬาไฮเทคในเมืองเฉิงตู ประเทศจีน
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240505/5135267.jpg)
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240505/5135272.jpg)