กลุ่มเซ็นทรัล ประกาศสนับสนุนงาน Collateral Event ในงานนิทรรศการศิลปะนานาชาติ ครั้งที่ 60 (Biennale Arte 2024) ซึ่งจะจัดขึ้นที่เมืองเวนิส ประเทศอิตาลี ตั้งแต่วันนี้ถึง 24 พ.ย.
Biennale Arte 2024 เป็นงานแสดงศิลปะร่วมสมัยระดับนานาชาติที่จัดขึ้นมายาวนานที่สุดและได้รับการยอมรับมากที่สุดในโลก ในขณะที่งาน Collateral Events จัดแสดงผลงานของศิลปินที่คัดเลือกโดยองค์กรภาครัฐหรือเอกชนที่ไม่แสวงหาผลกำไรจากทั่วทุกมุมโลก
เพื่อความสุขของผู้ชมทั่วโลก กลุ่มเซ็นทรัลนำเสนอผลงานศิลปะสองชิ้นโดยศิลปินชาวไทยและฟิลิปปินส์ที่คัดเลือกโดยศ.อภินันท์ โปษยานนท์ ผู้อำนวยการฝ่ายศิลป์และประธานเจ้าหน้าที่บริหารของบางกอก อาร์ต เบียนนาเล่ งานศิลปะของพวกเขาเคยถูกนำเสนอในประเทศไทยมาก่อน โดยเผยให้เห็นตัวตนที่สะท้อนถึงแนวคิด โลกทัศน์ และวัฒนธรรม ตลอดจนส่งเสริมให้ผู้สนใจสำรวจงานศิลปะจากทั่วโลก
มูลนิธิบางกอกอาร์ตเบียนนาเล่เป็นหนึ่งในผู้จัดงานหลักของงาน โดยทำงานร่วมกับภาครัฐ ภาคเอกชน และพันธมิตร ตลอดจนศาสตราจารย์อภินันท์ซึ่งทำหน้าที่เป็นภัณฑารักษ์ เขาได้คัดเลือกและรวบรวมผลงานที่โดดเด่นกว่า 40 ชิ้นจากประเทศในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้โดยศิลปิน 15 คนเพื่อจัดแสดงนิทรรศการเพื่อเผยแพร่ศิลปะอาเซียนสู่สายตาชาวโลกและสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทย กิจกรรม Collateral Event จัดขึ้นที่ Palazzo Smith Mangilli Valmarana และได้รับความสนใจเป็นอย่างมากจากผู้เข้าร่วมและผู้ชื่นชอบงานศิลปะ
นี่คือผลงานสองชิ้นที่ศาสตราจารย์อภินันท์เลือกสำหรับ Biennale Arte 2024
ซิมโฟนีย้อมสีน้ำเงิน เป็นผลงานศิลปะจัดวางในรูปแบบวิดีโอเท่านั้นพร้อมเสียงโดย กวิตา วัฒนญาณกูร ศิลปินไทยยุคใหม่ที่มีแนวทางในการแสดงออกถึงผลงานอันโดดเด่น งานศิลปะของเธอได้รับแรงบันดาลใจจากสารคดีแม่น้ำบลูซึ่งเน้นย้ำถึงแม่น้ำที่มีมลพิษมากที่สุดในโลกและวิธีที่สีย้อมเคมีที่ใช้ในอุตสาหกรรมแฟชั่นทำร้ายแม่น้ำเหล่านั้น ร่างกายของกวิตาทำหน้าที่เป็นเครื่องจักรโลหะ ปั่นเส้นด้ายในสระน้ำพิษที่เต็มไปด้วยสีย้อมผ้าเดนิมและโฟมสีขาว ผลงานนี้สร้างสรรค์โดยห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล นอกจากนี้ยังจัดแสดงที่หน้าเซ็นทรัลเวิลด์ในรูปแบบอินเทอร์แอคทีฟความเป็นจริงเสมือนซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของนิทรรศการ “VOIDSCAPE”
14 สถานีแห่งไม้กางเขน ได้รับแรงบันดาลใจจากความเชื่อในศาสนาคริสต์ที่สร้างสรรค์โดย อัลวิน เรอามิลโล ศิลปินชาวฟิลิปปินส์ร่วมสมัยที่มีผลงานจัดแสดงในหลายประเทศรวมทั้งในประเทศไทย ที่ Jing Jai Gallery ในตลาดจริงใจ จังหวัดเชียงใหม่ เป็นชุดผลงานสื่อผสมที่ออกแบบมาให้มีลักษณะคล้ายกล่องไม้ขีดขนาดมหึมาที่ใช้เป็นศาลเจ้าหรือแท่นบูชา และนำเสนอแนวคิดเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ของศาสนาคริสต์และคริสตจักรคาทอลิก เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจแก่ทุกคน จริงใจแกลเลอรี่สนับสนุนเขาในการสร้างสรรค์ผลงานชิ้นนี้และได้คัดเลือกงานศิลปะที่จะจัดแสดงในนั้น เป็นนิทรรศการเดี่ยวครั้งสุดท้ายก่อนที่เขาจะเสียชีวิต
ปัจจุบัน กลุ่มเซ็นทรัลได้ดำเนินธุรกิจ Jing Jai Gallery ซึ่งเป็นสถานที่ภายในตลาดจริงใจ จังหวัดเชียงใหม่ เพื่อจัดแสดงผลงานของศิลปินทั้งไทยและต่างประเทศทั้งที่มีชื่อเสียงและรุ่นใหม่ ทำให้ผู้สนใจและผู้เยี่ยมชมสามารถมีส่วนร่วมกับงานศิลปะได้
ผลงานไทยที่ Biennale Arte 2024 ในเมืองเวนิส ประเทศอิตาลี อาตุล โลเก
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/dcx/2024/05/06/5135665.jpg)
A Symphony Dyed Blue โดย กวิตา วัฒนญาณกูร อาตุล โลเก