จากข้อมูลของมูลนิธิคนหูหนวกในพระบรมราชูปถัมภ์ของสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ทารกแรกเกิดสามใน 1,000 คนในประเทศไทยประสบปัญหาสูญเสียการได้ยิน ด้วยเทคโนโลยีขั้นสูง เด็กเหล่านี้จะสามารถได้ยินเหมือนคนอื่นๆ หากได้รับการผ่าตัดฝังประสาทหูเทียมตั้งแต่อายุยังน้อย แต่ค่าผ่าตัดหูละ 500,000 บาท ซึ่งพ่อแม่หลายคนไม่สามารถจ่ายได้
เพื่อสนับสนุนผู้ปกครองที่มีเด็กสูญเสียการได้ยินผ่านมูลนิธิคนหูหนวก ศาสตราจารย์นันทวัฒน์ บรมนันท์ ช่างภาพและอดีตคณบดีคณะนิติศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้จัดนิทรรศการภาพถ่ายขาวดำ 2 ครั้ง ในปี 2565 ในหัวข้อ “เรื่องเล่าสองเมือง” และ “เรื่องราวของสองเมือง: บทส่งท้าย” ด้วยการสนับสนุนอย่างดีจากผู้บริจาค นิทรรศการเหล่านี้จึงสามารถให้ทุนสนับสนุนการผ่าตัดปลูกถ่ายประสาทหูเทียมได้ 21 ครั้ง
หลังจากประสบความสำเร็จมาก่อนหน้านี้ นันทวัฒน์กำลังจัดนิทรรศการภาพถ่ายขาวดำอีกชื่อหนึ่งว่า “ปีที่แล้วถ่ายภาพโดยนันทวัฒน์” ที่หอศิลป์ศูนย์สร้างสรรค์และการออกแบบแห่งประเทศไทย (TCDC) ชั้น 1 ถนนเจริญกรุง จนถึงวันที่ 25 พฤษภาคม นิทรรศการดังกล่าวเป็น ความพยายามระดมทุนเพื่อช่วยเหลือเด็กๆ ที่อยู่ในรายชื่อรอการผ่าตัดประสาทหูเทียม
“ปีที่แล้วถ่ายภาพโดยนันทวัฒน์” จัดแสดงภาพถ่าย 75 รูปที่อาจารย์ถ่ายไว้ ภาพถ่ายเหล่านี้ไม่เคยถูกนำไปแสดงที่อื่นเลยนับตั้งแต่ถ่ายระหว่างวันที่ 1 มกราคม ถึง 31 ธันวาคมปีที่แล้ว นอกจากนี้ นิทรรศการยังจัดแสดงผลงาน 31 ชิ้นจากศิลปินรับเชิญ 10 ท่าน ซึ่งแต่ละผลงานได้เปลี่ยนภาพถ่ายของนันทวัฒน์ให้เป็นผลงานใหม่ๆ ในสไตล์ของตนเอง
ศาสตราจารย์นันทวัฒน์ บรมนันทน์ ตรงกลาง พร้อมด้วยศิลปินรับเชิญ รูปถ่าย:
ศิลปินรับเชิญ ได้แก่ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี, ม.ล.จิราธร จิระประวัติ, พันธ์ศักดิ จักกะภาค, ศาสตราจารย์ถาวร โกอุดมวิท, ศาสตราจารย์ญาณวิทย์ กุลแจทอง, บุญเสริม เปรมธาดา, นักรบ มูลมานัส, อัจฉลินี เกษรสุข, อริญญา กัณฐิโน และ รักฟ้า ซัทเทอร์ลิน
ใครๆ ก็สามารถบริจาคสนับสนุนการผ่าตัดประสาทหูเทียมได้โดยโอนเงินเข้ามูลนิธิคนหูหนวก บัญชีเลขที่ 722-2-20808-9 ธนาคารกสิกรไทย สาขาราชวัตร หากผู้บริจาคต้องการใบเสร็จให้ส่งสลิปการชำระเงินมาที่ Line: @deafthai
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/dcx/2024/05/16/5145979.jpg)
นิทรรศการภาพถ่าย ‘ปีที่แล้วถ่ายโดยนันทวัฒน์’ รูปถ่าย: