บริษัทชั้นนำจากอิตาลี 8 แห่งจะเข้าร่วมงาน Future Energy Asia 2024 ซึ่งจะเริ่มต้นวันนี้จนถึงวันศุกร์ ที่ฮอลล์ 1-3 ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ ถนนรัชดาภิเษก
นิทรรศการนี้จัดขึ้นภายใต้ธีม “Powering A Resilient And Low Carbon Energy Future” โดยกระทรวงพลังงาน โดยเน้นย้ำถึงความเร่งด่วนที่เพิ่มขึ้นในการจัดการกับความท้าทายของการเปลี่ยนแปลงด้านพลังงาน
เพื่อแสดงความมุ่งมั่นของอิตาลีในการขับเคลื่อนนวัตกรรมและความยั่งยืนในภาคพลังงาน Italian Pavilion นำเสนอโดยสถานทูตอิตาลีและสำนักงานการค้าอิตาลีกรุงเทพฯ
ที่นั่น มีบริษัท 8 แห่งที่เป็นตัวแทนของเทคโนโลยีล้ำสมัยและความเชี่ยวชาญขั้นสูงของอิตาลีในภาคส่วนต่างๆ ของอุตสาหกรรมพลังงาน ได้แก่ การดำเนินงานโรงไฟฟ้า วิศวกรรม พลังงานสีเขียว การจัดการน้ำเสีย อิเล็กทรอนิกส์กำลัง และบริการให้คำปรึกษา
ได้แก่ Ascot กลุ่มการผลิตที่เชี่ยวชาญด้านโซลูชันพลังงานสีเขียวและไฮบริด Blue Group ผู้นำด้านวิศวกรรมและการออกแบบยานยนต์ รถไฟ และการบินและอวกาศ Cesi บริษัทที่ปรึกษาด้านเทคนิคและวิศวกรรมด้านพลังงานไฟฟ้า และ HT ผู้ผลิตเครื่องมือวิเคราะห์คุณภาพไฟฟ้าและทดสอบความปลอดภัยทางไฟฟ้า
นอกจากนี้ Moiwus ซึ่งเป็นสตาร์ทอัพด้านเทคโนโลยีสะอาดก็เข้าร่วมด้วย Nidec Industrial Solutions ผู้ให้บริการโซลูชั่นการแปลงพลังงาน การจัดการพลังงาน ไมโครกริด และการจัดเก็บพลังงานแบตเตอรี่ REPCo ซึ่งเป็นบริษัทออกแบบกระบวนการหลายระบบที่ครอบคลุมสำหรับโครงการพลังงาน และ Rina ซึ่งนำเสนอประสบการณ์ระดับนานาชาติในด้านวิศวกรรม การให้คำปรึกษา การตรวจสอบ และการรับรองสำหรับภาคพลังงาน