ทนร้อนไม่ไหว? บันทึกป่าฝน
นิทรรศการ “Call Of The Cardamoms” ที่ทำให้ป่าฝนที่อุดมสมบูรณ์ที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เป็นที่สนใจ จัดแสดงที่ The House On สาทร โรงแรมดับเบิ้ลยู กรุงเทพฯ จนถึงวันที่ 31 พฤษภาคม
ป่าฝนของเทือกเขากระวานแผ่กระจายไปทั่วตอนใต้ของกัมพูชาและประเทศไทย และมีความสำคัญต่อสุขภาพสิ่งแวดล้อมและวัฒนธรรมของประเทศไทย กัมพูชา และภูมิภาค นอกจากนี้ยังเป็นหนึ่งในระบบนิเวศป่าฝนเขตร้อนที่อุดมด้วยพันธุ์พืชมากที่สุดแห่งหนึ่งในพื้นที่ อย่างไรก็ตาม เช่นเดียวกับพื้นที่สีเขียวส่วนใหญ่ พื้นที่แห่งนี้ก็กำลังถูกคุกคามจากนักล่าสัตว์และการตัดไม้ทำลายป่า
เพื่อระดมทุนเพื่อการอนุรักษ์ W Bangkok ได้ร่วมมือกับโรงแรม Shinta Mani และมูลนิธิ Shinta Mani จัดงาน “Call Of The Cardamoms” นิทรรศการกลุ่มประกอบด้วยศิลปินที่หลากหลาย ซึ่งแต่ละคนนำมุมมองและสื่อที่เป็นเอกลักษณ์มาจัดแสดง บิล เบนสลีย์ สถาปนิกและศิลปินแถวหน้า
ตั้งแต่ปี 2550 Bensley ได้ให้การสนับสนุนชาวกัมพูชาผ่านทางมูลนิธิ Shinta Mani และช่วยปกป้องป่าฝนในกัมพูชา โดยร่วมมือกับ Wildlife Alliance ซึ่งให้ความคุ้มครองภาคพื้นดินแก่หนึ่งในป่าฝนที่ไม่มีการแตกแยกแห่งสุดท้ายในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
นอกจากนี้ยังมีการจัดแสดงประติมากรรมเซรามิกโดยศิลปินชาวไทย วศินบุรี สุภานิชวรภาส ซึ่งเป็นที่รู้จักในการท้าทายการรับรู้ด้วยผลงานที่กระตุ้นความคิดที่ผสมผสานความเป็นจริงและเหนือจริงเข้ากับอารมณ์ขันและการประชดที่ละเอียดอ่อน Underwood Factory Phuket นำโดย John Underwood นำเสนอเฟอร์นิเจอร์และของใช้ในบ้านที่ประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้ สะท้อนให้เห็นถึงความมุ่งมั่นในการออกแบบที่คำนึงถึงสิ่งแวดล้อม เพลินจันทร์ วิญญรัตน์ หรือที่รู้จักในชื่อ “คุณมุก” ผสมผสานเทคนิคการทอผ้าแบบดั้งเดิมเข้ากับการออกแบบร่วมสมัย ทำให้เกิดงานศิลปะสิ่งทอที่สัมผัสได้ซึ่งกระตุ้นอารมณ์ได้หลากหลาย
จิม ทอมป์สัน ผู้เชี่ยวชาญด้านผ้าไหมไทยได้เปิดตัวผลิตภัณฑ์ผ้าตกแต่งภายในประเภทใหม่ที่เหมาะสำหรับผ้าม่าน ผ้าหุ้มเบาะ และผ้าคลุม รูปแบบที่เลือกจากคอลเลกชันใหม่นี้จะถูกนำมาจัดแสดงด้วย
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240506/5135945.jpg)
Trey Hurst ศิลปินทัศนศิลป์และนักออกแบบที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพฯ เป็นที่รู้จักจากการวาดภาพด้วยหมึกและสีน้ำแบบนามธรรมบนกระดาษสาทำมือ และภาพวาดที่โดดเด่นบนผืนผ้าใบดิบ เขาได้รับแรงบันดาลใจจากการสร้างและการสร้างรูปแบบใหม่อย่างต่อเนื่องในสภาพแวดล้อมที่เราสร้างขึ้น เส้นและตารางของโครงสร้างพื้นฐานในเมือง และวิธีที่โครงสร้างที่มนุษย์สร้างขึ้นของเรามีปฏิสัมพันธ์กับธรรมชาติ Aubrey Kurlansky ศิลปินและนักออกแบบได้ออกแบบผ้าพันคอผ้าไหมเพื่อแสดงความเคารพต่อสัตว์ที่ถูกค้ามนุษย์มากที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ได้แก่ ตัวลิ่น และสิ่งมีชีวิตอื่นๆ ที่พบในป่ากระวาน เช่น กระทิง หมีพระอาทิตย์ และเสือดาวลายเมฆ
Palat Studio และ P45 Space นำเสนอเฟอร์นิเจอร์ที่ได้รับแรงบันดาลใจจากสัตว์ Cardamom ที่ผสมผสานความยิ่งใหญ่ของยุโรปเข้ากับกลิ่นอายของเอเชียในการออกแบบที่หรูหราและซับซ้อน Eric Raisina นักออกแบบแฟชั่นในเมืองเสียมราฐ ประเทศกัมพูชา ผสมผสานสิ่งทอแบบดั้งเดิมของมาดากัสการ์เข้ากับเทรนด์แฟชั่นร่วมสมัย สร้างสรรค์ผลงานโอต์กูตูร์ที่หรูหราและมีชีวิตชีวา Kate Spencer นำเสนอคอลเลกชั่นภาพวาดสีน้ำมันและภาพวาดถ่านที่ได้รับแรงบันดาลใจจากสีสันที่สดใสและรูปทรงอันนุ่มนวลของสภาพแวดล้อมในทะเลแคริบเบียนของเธอ
ผู้ผลิตเฟอร์นิเจอร์สุดหรู Baker-McGuire ยังได้สร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์ใหม่ที่เรียกว่า “Wild” โดยอิงจากสัตว์ที่ได้รับการคัดเลือกจาก Cardamom Forest และจะเปิดตัวผลงานที่ได้รับการคัดเลือก 12 ชิ้นในงานนี้
สุดท้ายนี้ Bruce Pashak เชิญชวนผู้ชมเข้าสู่โลกแห่งการต่อต้านการเล่าเรื่องที่เป็นนามธรรม โดยใช้ภาพ ข้อความ และเทคโนโลยีเพื่อสร้างรูปแบบศิลปะที่กระตุ้นความคิดที่ท้าทายการรับรู้แบบเดิมๆ ศิลปินเหล่านี้ร่วมกันนำเสนอผลงานที่สร้างสรรค์ นวัตกรรม และการสำรวจวัฒนธรรมในนิทรรศการ
![](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240506/5135950.jpg)
สินค้าทั้งหมดในนิทรรศการมีไว้เพื่อจำหน่าย โดยรายได้จะนำไปสนับสนุนการอนุรักษ์ การคุ้มครอง และการอนุรักษ์ป่าฝนกระวาน ซึ่งเป็นที่อยู่ของสัตว์พื้นเมืองหลากหลายสายพันธุ์ เช่น ค่าง ลิงลมช้า พังพอน และชะนี เยี่ยมชมเว็บไซต์ของ W Bangkok