สมาคมผ้าไทยจัดนิทรรศการเกี่ยวกับมารดาโดยศิลปิน จักรกาย สิริบุตร ณ 100 มูลนิธิต้นสน ซอยต้นสน ถนนเพลินจิต ในวันเสาร์ เวลา 10.00 น.
นิทรรศการนี้จัดขึ้นโดยเป็นส่วนหนึ่งของซีรีส์ Collector’s Corner โดยอิงจากชุดงานปักที่มีศูนย์กลางอยู่ที่การจากไปของแม่จักรไกร โดยมุ่งเน้นไปที่สองแนวคิด — การให้เสียงเล่าเรื่องจากอดีตและการรับรู้ความทรงจำและมรดกของพวกเขา; และความไม่เที่ยงของชีวิต แสดงออกผ่านงานที่ทอแน่นซึ่งกล่าวถึงความเจ็บปวดจากการสูญเสียและการสูญเสีย การแสดงเน้นย้ำแก่นแท้ของความเป็นผู้หญิง โดยเน้นย้ำถึงบุคคลสำคัญที่เป็นสตรีในครอบครัวของเขาที่ต้องเผชิญความยากลำบากในสังคมบิดามารดา โดยไม่คำนึงถึงตำแหน่งหรือสถานะทางสังคม และความสัมพันธ์ของเขากับแม่ ป้า และยาย ตัวเลขเหล่านี้หล่อหลอมให้เขาเป็นคนอย่างที่เขาเป็นทุกวันนี้
Jakkai เป็นที่รู้จักจากการใช้งานปัก การเย็บ และการควิ้ลท์ที่โดดเด่น เป็นหนึ่งในผู้ประกอบอาชีพศิลปะสิ่งทอที่โดดเด่นที่สุด ซึ่งเป็นรูปแบบศิลปะที่แต่โบราณถือว่ามีความเฉพาะเจาะจงทางเพศ
งานปักโดยจักรไกร สิริบุตร
สำหรับการแสดงนี้ เขานำเสนอผลงานใหม่ๆ ที่สร้างขึ้นโดยเฉพาะจากเสื้อผ้า สิ่งทอ และของใช้ส่วนตัวที่ประกอบขึ้นใหม่และนำกลับมาใช้ใหม่โดยเฉพาะซึ่งเป็นของผู้หญิงคนสำคัญในครอบครัว พร้อมทั้งขยายขอบเขตความสนใจอย่างต่อเนื่องของเขาในประเด็นทางสังคม และพลังแห่งการบำบัดของการสร้างสรรค์งานศิลปะ
ล่าสุดเขาได้เริ่มทำงานกับชุมชนต่างๆ ผ่านเวิร์คช็อปการเย็บปักถักร้อย รวมถึงผู้ลี้ภัยบริเวณชายแดนไทย-เมียนมาร์ และในสหรัฐอเมริกา จักกายได้จัดแสดงในเอเชีย ยุโรป และสหรัฐอเมริกา
ไม่มีค่าธรรมเนียมเข้าชม สำรองที่นั่ง อีเมล [email protected]