Royal Bangkok Symphony Orchestra จะนำเสนอค่ำคืนแห่งดนตรีฝรั่งเศส โดยมีนักเปียโนชาวสวิส Louis Schwizgebel เป็นแขกรับเชิญ ณ หอประชุมใหญ่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ถนนรัชดาภิเษก ในวันที่ 25 พฤษภาคม เวลา 19.30 น.
คอนเสิร์ต “Louis Schwizgebel Plays Saint-Saens’ Piano Concerto” จัดขึ้นเพื่อเป็นเกียรติแก่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อเป็นเกียรติแก่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยคุณดักลาส บอสต็อค ปรมาจารย์ชาวอังกฤษ จะมาเปิดรายการพร้อมกับการทาบทามอันน่าตื่นตาตื่นใจของเฮคเตอร์ แบร์ลิออซ เลอ คาร์นาวาล โรแมง –เทศกาลโรมันคาร์นิวัล) สถานที่จัดคอนเสิร์ตยอดนิยมตลอดกาล
ช่วงครึ่งหลังของโปรแกรมเน้นไปที่การเรียบเรียงสองเพลงที่ตัดกัน ในแวววาวของเขา Valses Nobles และ Sentimentales –เพลงวอลทซ์อันสูงส่งและซาบซึ้ง) มอริซ ราเวลแสดงความเคารพต่อเพลงวอลทซ์ในฐานะรูปแบบการเต้นรำ อาบไปด้วยสีสันอันละเอียดอ่อนของเครื่องดนตรีอิมเพรสชันนิสม์
ตอนเย็นก็จะปิดท้ายด้วย ห้องสวีทหมายเลข 2 จาก L’Arlésienne –หญิงสาวจากอาร์ลส์) โดย Georges Bizet พร้อมบทเพลงอันโด่งดังและเป็นที่ชื่นชอบมากมายซึ่งจะคงอยู่ในความทรงจำหลังจากการแสดงไปนาน
ศูนย์กลางของคอนเสิร์ตอุทิศให้กับ Camille Saint-Saëns’ เปียโนคอนแชร์โต้หมายเลข 2 ดำเนินการโดย Schwizgebel ซึ่งถือเป็นการเปิดตัวครั้งแรกกับวงออเคสตรา
หลุยส์ ชวิซเกเบล. ภาพ: แคโรไลน์ ดูเทรอ
หลังจากศึกษาในเมืองโลซาน เบอร์ลิน และลอนดอน นักเปียโนหนุ่มก็ได้เริ่มต้นอาชีพในระดับนานาชาติ และได้รับรางวัลอันทรงเกียรติมากมาย เขาแสดงเป็นประจำกับวงออเคสตราหลักๆ และในฐานะคู่หูแชมเบอร์มิวสิคและนักแสดงเดี่ยว เขาเล่นกับนักดนตรีชั้นนำในสถานที่จัดคอนเสิร์ตและงานเทศกาลสำคัญๆ
บันทึกของเขาเกี่ยวกับ Saint-Saëns เปียโนคอนแชร์โต หมายเลข 2 และ 5 กับ BBC Symphony Orchestra ได้รับการยกย่องอย่างสูงและมีคำอธิบายอยู่ใน นิตยสารเพลงบีบีซี ว่าเป็น “การร้องเพลงที่งดงามและละเอียดอ่อนอย่างน่าพิศวง”
บัตรราคา 600, 1,000, 1,500, 2,000 และ 2,500 บาท (ครึ่งราคาสำหรับนักเรียนและผู้สูงอายุ 60 ปีขึ้นไป) สามารถซื้อได้ที่ไทยทิคเก็ตเมเจอร์ทุกสาขา (เยี่ยมชม thaiticketmajor.com หรือโทร 02-262-3456)