เผยแพร่ : 15 พฤษภาคม 2567 เวลา 07:00 น
![กลุ่มสยามพิวรรธน์ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดงาน Bangkok Pride ในปีนี้](https://static.bangkokpost.com/media/content/dcx/2024/05/15/5144525.jpg)
กลุ่มสยามพิวรรธน์ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดงาน Bangkok Pride ในปีนี้
สยามพิวรรธน์ กรุ๊ป ผู้นำด้านการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์และการค้าปลีก ตอกย้ำการสนับสนุนความหลากหลาย ความเท่าเทียม และการไม่แบ่งแยก ด้วยแคมเปญ “The Celebration: Right to Love” เฉลิมฉลองร่างกฎหมายการแต่งงานของคนเพศเดียวกันที่จะมีผลใช้บังคับภายในสิ้นปีนี้ เตรียม ไทยพร้อมเป็นเจ้าภาพจัดงาน “World Pride” ในปี 2573
ผู้จัดงานขบวนพาเหรดไพรด์ในกรุงเทพฯ ต้องการให้งานต่างๆ แสดงให้เห็นถึงศักยภาพของประเทศไทยในการจัดงาน World Pride ในปี 2573 ชุมาพร “วัดดาว” แตงเกลี้ยง นักเคลื่อนไหว LGBTQ และผู้ร่วมก่อตั้งขบวนพาเหรด Bangkok Pride กล่าว
“งานไพรด์ปีนี้จะแสดงให้เห็นว่าประเทศไทยสนับสนุนความหลากหลาย ความเท่าเทียม และการไม่แบ่งแยกอย่างแท้จริง” แพททองธาร ชินวัตร หัวหน้าพรรคเพื่อไทย กล่าว
กิจกรรมเดือน Pride ปีนี้วางแผนที่จะเฉลิมฉลองเหตุการณ์สำคัญของประเทศไทยในการร่างพระราชบัญญัติการแต่งงานที่เท่าเทียมกัน ทำให้เป็นประเทศแรกในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ที่รับรองการแต่งงานของคนเพศเดียวกันอย่างถูกกฎหมาย
นางสาวแพทองธารกล่าวว่าเดือนแห่งความภาคภูมิใจของกรุงเทพฯ จะช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจและอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวของประเทศไทย เนื่องจากรัฐบาลมีเป้าหมายที่จะเปลี่ยนเทศกาลไทยให้กลายเป็นตัวขับเคลื่อนสำคัญในการเติบโตทางเศรษฐกิจ หรือที่เรียกว่า ‘เศรษฐกิจเทศกาล’
“ความสำเร็จของงานจะมีส่วนช่วยผลักดันให้กรุงเทพฯ เป็นเจ้าภาพจัดงาน World Pride ในปี 2573 และตอกย้ำให้กรุงเทพฯ เป็นหนึ่งในจุดหมายปลายทาง LGBTQ+ ชั้นนำของโลก” เธอกล่าว
นางชุมาภรณ์กล่าวว่างานในปีนี้จะนับเป็นครั้งแรกที่ผู้นำทางการเมืองของประเทศได้เข้าร่วมขบวนพาเหรดแห่งความภาคภูมิใจ
กิจกรรมในปีนี้ยังรวมถึงฟอรัมเพื่อหารือเกี่ยวกับหัวข้อที่เกี่ยวข้องกับชุมชน LGBTIQN+ เช่น การศึกษาและสิทธิมนุษยชน ผู้จัดงานต้องการให้เป็นฟอรัมที่เกี่ยวข้องกับ LGBTIQN+ ที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย
เธอกล่าวว่าผู้จัดงานมีพันธมิตรทั่วประเทศและหวังว่าจะขยายกิจกรรมภาคภูมิใจไปทั่วประเทศโดยตั้งเป้าให้ครบ 100 งานทั่วประเทศในปีนี้
“ยิ่งกว่านั้น เราต้องการส่งเสริมการแสดงแดร็กของไทย โดยมีเป้าหมายเพื่อแสดง ‘พลังอันนุ่มนวล’ ของประเทศไทย” นางสาวชุมาพร กล่าว
ศรันธร อัศเวศ หัวหน้าแผนกศูนย์การค้า บริษัท สยามพิวรรธน์ กรุ๊ป กล่าวว่า Bangkok Pride แสดงให้เห็นถึงศักยภาพของประเทศไทยในการจัดงาน World Pride 2030 โดยมีเป้าหมายเพื่อส่งเสริมประเทศไทยให้เป็นศูนย์กลางการจัดงานระดับโลกที่นำเสนอประสบการณ์ระดับโลก
กลุ่มบริษัทสยามพิวรรธน์ ร่วมจัดงาน Bangkok Pride ภายใต้แนวคิดแคมเปญ “The Celebration: Right to Love” พบกับกิจกรรมและกิจกรรมต่างๆ มากมาย เริ่มตั้งแต่วันที่ 31 พฤษภาคม ถึง มิถุนายน 2567 ได้แก่ Bangkok Pride Parade, Bangkok Pride Forum และ แดร็กกรุงเทพเฟสติวัล.
คาดว่าจะมีผู้เข้าร่วมงาน Bangkok Pride กว่า 200,000 คนในปีนี้ ทั้งชาวไทยและนักท่องเที่ยวจากทั่วโลก
ซึ่งจะช่วยดึงดูดนักท่องเที่ยวได้อย่างมาก ซึ่งสอดคล้องกับการคาดการณ์ของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยว่าจะมีนักท่องเที่ยวเข้ามามากกว่า 35 ล้านคนในปีนี้