นายสมศักดิ์ เทพสุทิน รมว.สาธารณสุข กล่าวถึงแนวทางการพัฒนาบุคลากร ตอนหนึ่งในการประชุมมอบนโยบายกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) ปี 2567-2568 ว่า หนึ่งในนโยบาย 5+5 เร่งรัดพัฒนา สานต่อ คือ นโยบายสร้างขวัญและกำลังใจบุคลากร ได้แก่ สื่อสารสร้างความสัมพันธ์บุคลากร ผู้ป่วยและญาติ ปรับปรุงบ้านพักบุคลากรสาธารณสุข ลดภาระงาน ลดภาระหนี้สินของเจ้าหน้าที่ และ การจัดตั้ง ก.สธ. ออกจาก ก.พ. ซึ่งการแยกตั้ง ก.สธ. นั้น สธ.ต้องวางแผนการดำเนินงานทั้งจัดเตรียมร่างกฎหมาย ซึ่งกว่าจะออกเป็นกฎหมายได้นั้นมีหลายขั้นตอน ส่วนตัวเชื่อว่าน่าจะทำได้ถ้าทุกฝ่ายช่วยกันก็จะไม่ใช่เรื่องยาก เพราะทุกคนใน สธ.เป็นคนเก่ง โดยตนก็จะช่วยเรื่องการบริหารจัดการต่างๆ
นอกจากนี้ในส่วนของการยกระดับ 30 บาทรักษาทุกที่ด้วยบัตรประชาชนใบเดียวนั้น ก็รู้สึกเป็นห่วงว่างบประมาณจะไม่เพียงพอ เพราะโดยเฉลี่ยผู้ป่วยแต่ละคนจะพบแพทย์ปีละ 3-7 ครั้ง ในส่วนของรัฐบาลก็ได้มีการเพิ่มงบประมาณให้ทุกปี เฉลี่ยเพิ่มร้อยละ 5 ต่อปี ดังนั้น ก็ต้องดูเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ และเสริมภูมิคุ้มกันโรคให้กับประชาชน แทนการรักษา โดยให้อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.) ให้ความรู้กับประชาชนมากขึ้น โดย สธ.ก็จะเสริมวิชาการ เครื่องมือต่างๆให้กับอสม.ในการดูแลสุขภาพประชาชนด้วย ถ้าเราลงทุนเพิ่มกับ อสม. ซึ่งช่วยให้คนมีสุขภาพดีขึ้นมาโรงพยาบาลน้อยลงก็น่าจะคุ้มค่า อย่างไรก็ตามสำหรับปีนี้คงยังไม่เพิ่มงบประมาณสำหรับโครงการนี้.
อ่าน “คอลัมน์หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ” ทั้งหมดที่นี่