“หยก ธนลภย์” โพสต์อาลัย “บุ้ง ทะลุวัง” วอนสังคมเปิดรับความคิดเห็นต่าง ขณะที่เครือข่ายนักเคลื่อนไหวรวมตัวจุดเทียนวางดอกไม้ให้นักกิจกรรมที่ต้องจบชีวิต เพราะอดอาหารประท้วงเรียกร้องปฏิรูปยุติธรรม
วันที่ 14 พฤษภาคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากการเสียชีวิตของ บุ้ง ทะลุวัง ส่งผลให้เครือข่ายกิจกรรมทางการเมืองและกลุ่มนักเคลื่อนไหวต่อต้านม.112 บางส่วนได้เปลี่ยนโปรไฟล์บนโซเชียลมีเดียเป็นภาพสีดำเพื่อเป็นการไว้อาลัย พร้อมกันนี้ยังประกาศผ่านสื่อสังคมออนไลน์ นัดทำกิจกรรมร่วมจุดเทียนและวางดอกไม้ไว้อาลัยแด่ “บุ้ง เนติพร” นักกิจกรรมทางการเมือง ผู้เสียชีวิตระหว่างการอดอาหารประท้วง เรียกร้องการปฏิรูปกระบวนการยุติธรรม
ประกอบด้วย
– ศาลอาญารัชดา เวลา 19.00 น.
– ศาลอาญากรุงเทพใต้ เวลา 17.00 น.
– ท่าแพ เชียงใหม่ เวลา 18.30 น.
– ช่วงนครห้าแยกหอนาฬิกา ลำปาง เวลา 18.30 น.
– ลานย่าโม จ.นครราชสีมา เวลา 18.00 น.
– อนุสาวรีย์พญามังราย เชียงราย เวลา 21.12 น.
– ตรงข้ามอาคารจอดรถ โรงพยาบาลธรรมศาสตร์เฉลิมพระเกียรติ เวลา 19.00 น.
ด้าน น.ส.ธนลภย์ ผลัญชัย หรือ หยก ผู้ต้องหาคดี ม.112 อดีตสมาชิกกลุ่มทะลุวัง โพสต์ข้อความบนเฟซบุ๊ก Thanalop Phalanchai (yok) ว่า “Respect มากๆ ที่ตั้งตรงอยู่ในหลักการ วันนี้ในปีที่แล้วเรายังไม่ได้เจอกันข้างนอกเลย…
เมื่อไรสังคมไทยจะก้าวไป เปิดรับ สีที่หลากหลายได้จริงๆ เสียที สังคมไทยมีแต่สีขาวกับสีดำ คุณได้มองดูตัวเองบ้างหรือยัง คุณไม่เคยก้าวพลาด ไม่เคยทำผิดเลยหรือ ก่อนที่คุณจะป้ายสีให้ใครดำมืด ช่วยกรุณาดูสิ่งที่ตัวเองพิมพ์เสียก่อน
ในตอนนี้ยังมีแพทย์รังสี มี rapper มีหัวหน้าครอบครัว มีสมาชิกครอบครัว พ่อ แม่ ลูก หลาน แต่เขาต้องจากเป็นจากไปอยู่ในนั้น ทั้งที่เขาควรได้อยู่ด้วยกันทำตามความฝันตัวเอง
ฝันของพวกเขาแต่ละคนแตกต่างกันไป แต่เขาก็มีฝัน มีแพลนของตัวเอง แต่ฝันร่วมกันของพวกเขาคือ อยากเห็นประเทศนี้ มีประชาธิปไตยที่สมบูรณ์ ขอให้ประเทศไทยโชคดีในการลงคณะมนตรีสิทธิมนุษยชน”