น.ส.ศุภมาส อิศรภักดี รมว.การอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ลงพื้นที่มหาวิทยาลัยราชภัฏ (มรภ.) เพชรบุรี เป็นประธานและสักขีพยานในพิธีลงนาม MOU “ร่วมดำเนินงาน Soft Power ด้านอาหาร 1 หมู่บ้าน 1 เชฟอาหารไทย” ระหว่าง 6 หน่วยงาน ได้แก่ สำนักงานปลัด อว. ที่ประชุมอธิการบดีแห่งประเทศไทย สมาคมสถาบันอุดมศึกษาเอกชนแห่งประเทศไทย ที่ประชุมอธิการบดีมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล ที่ประชุมอธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏและสถาบันวิทยาลัยชุมชน โดยมี ผศ.ดร.เสนาะ กลิ่นงาม อธิการบดี มรภ.เพชรบุรีและเชฟชุมพล แจ้งไพรเชฟชื่อดังมาร่วมเป็นสักขีพยานด้วย
น.ส.ศุภมาสกล่าวว่า อว.พร้อมเดินหน้าโครงการ 1 หมู่บ้าน 1 เชฟอาหารไทยโดยจะใช้กลไกของมหาวิทยาลัยทั่วประเทศสร้างเชฟขึ้นมาตามอัตลักษณ์ของพื้นที่นั้นๆ เพราะมหาวิทยาลัยมีห้องปฏิบัติการ มีบุคลากรที่มีความเชี่ยวชาญ มีงบประมาณและขณะนี้ อว.ได้ร่วมกับเชฟชุมพลจัดทำหลักสูตรด้านอาหาร โดยจะเรียน 240 ชม. เน้นปฏิบัติ 80% เน้นทฤษฎี 20% ตั้งเป้าว่าในปี 2567 จะผลิตเชฟได้ 1 หมื่นคน และในเชฟ 1 หมื่นคน จะต้องมีมากกว่า 5,000 คน ได้งานทำและปี 2568 จะผลิตเชฟ 2 หมื่นคน ปี 2569 ผลิต 2 หมื่นคน ปี 2570 ผลิต 2.5-2.8 หมื่นคน เพราะนี่คือโครงการเรือธงของ Soft Power ประเทศไทย โดยการผลิตเชฟตามโครงการปี 2567 จะเริ่มในช่วงปลายเดือน ก.ค. ไปจนถึงสิ้นเดือน ก.ย.2567.
อ่าน “คอลัมน์หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ” ทั้งหมดที่นี่