“เพียว” อัจฉราพร อัปเดตอาการล่าสุดหลังชวดบู๊ VNL 2024 สนามแรก – แนะวิธีรับมือ “อเมริกา” ด่านแรกใน VNL 2024
วันที่ 3 พ.ค. 67 ความเคลื่อนไหวก่อนการแข่งขัน วอลเลย์บอลเนชันส์ลีก 2024 ทัวร์นาเมนต์แรกของปี แต่เป็นโอกาสสุดท้ายในการลุ้นตั๋วโอลิมปิก 2024
“ทีมชาติไทย” ต้องเก็บคะแนนอันดับโลกให้ได้มากที่สุดใน เพื่อพาตัวเองขึ้นไปอยู่ท็อป 10 ของโลกให้ได้ เพื่อลุ้นให้ได้ไปต่อในฐานะทีมอันดับโลกดีที่สุด ที่ยังไม่ได้ โควตาใน โอลิมปิก รอบคัดเลือก
แต่น่าเสียดายที่ VNL 2024 สนามแรก จะไม่มี “เพียว” อัจฉราพร คงยศ เพราะว่าป่วย ฟื้นร่างกายไม่ทัน แต่สนาม 2-3 น่าจะพร้อม
ล่าสุด อัจฉราพร ได้ออกมาอัปเดตอาการป่วย พร้อมเผยจุดแข็ง และวิธีรับมือสหรัฐอเมริกา คู่แข่งแรกของสาวไทยใน VNL 2024
อัจฉราพร ระบุว่า “ตอนนี้ร่างกายก็กำลังดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ก็กำลังทำร่างกายให้กลับมาเร็วที่สุด เพื่อให้กลับมาช่วยทีมให้ได้เร็วที่สุด”
“ระหว่างนี้ก็พยายามทำร่างกาย เรียกความแข็งแรง ความทนทาน และพละกำลังให้มันฟื้นตัวให้ได้มากที่สุด เพราะยังมีเวลาอีกประมาณ 3 อาทิตย์ ก่อนสนาม 2 หนูก็จะอยู่ที่นี่เพื่อทำร่างกายให้พร้อมมากที่สุด เพราะว่าตนเองก็อยากเล่นรายการนี้มากๆ”
“ครั้งแรกในลีกญี่ปุ่นพอเราได้แชมป์แรก (ถ้วยจักรพรรดิ) มันก็เป็นรางวัลของการออกไปผจญภัย พอได้แชมป์ลีก ก็รู้สึกคุ้มที่กล้าออกจากเซฟโซน”
“สหรัฐฯ เป็นทีมที่แข็งแรง และเร็วมากแล้ว เสิร์ฟก็ดี ถ้าเราอยากเก็บแต้มให้ได้ ทีมเรา ต้องเตรียมพร้อมกับการรับบอลแรงๆ ทั้งการเสิร์ฟและการบุก เขาเป็นทีมที่ระบบทีมดีมาก เราต้องสู้อย่างเดียว มีเท่าไรก็ใส่ให้หมด”
“เล่นกับโคกะ (กัปตันทีมชาติญี่ปุ่น) ก็ดีค่ะ เพราะว่าตอนอยู่ทีมชาติ ก็จะเป็นอีกอารมณ์นึง ตอนอยู่ในลีกก็จะมีความผ่อนคลายมากขึ้น เพราะว่าตอนอยู่ทีมชาติ หนูมองว่าเขาแบบค่อนข้างที่จะนิ่ง ไม่ค่อยเห็นเขายิ้มแย้มหัวเราะ แต่พออยู่ในทีมตอนเล่นลีก ก็รู้สึกเห็นว่าเขามีมุมยิ้ม หัวเราะน่ารักของเขา”
ด้าน “แป้น” ปิยะนุช แป้นน้อย ที่ฟิตสุดๆ ลงเครื่องก็มาซ้อมต่อเลย ส่วนตัวรู้สึกว่าไม่มีอะไรต้องปรับ เพราะคุยกับโค้ช และพี่นาตลอด ยกเว้นเรื่องไทม์โซนที่ตอนเช้ายังงอแงอยู่
ปิยะนุช กล่าวว่า “ลงเครื่องปุ๊บก็มาเลย เพราะว่าอยู่โน่นเราก็ทำร่างกายมาแล้วด้วย เลยไม่ได้มีปัญหาสำหรับเรา เพราะว่ามาถึงนี่ปุ๊บ ก็เข้าซ้อมระบบทีมได้เลย แล้วก็ไม่ต้องปรับอะไรมาก เพราะว่าคุยกับอาจารย์ยะและพี่นาอยู่แล้ว เหลือแค่ไทม์โซนที่มันไม่ตรงกันอาจจะมีตอนเช้าที่งอแง แต่ว่าเดี๋ยวปรึกษาคุณหมออีกทีนึง ส่วนปีหน้าเล่นที่ไหนก็ต้องรอลุ้นค่ะ”