“แพทองธาร” หัวหน้าพรรคเพื่อไทย ขึ้นเวทีที่มหาสารคาม เปิดตัว “พลพัฒน์ จรัสเสถียร” น้องชาย “ยุทธพงศ์” ลงสู้ศึกนายก อบจ. ลั่น แม้จะเป็นหน้าใหม่ แต่ประสบการณ์การเมืองไม่ใหม่ จากนั้นร่วมทานข้าวกับนายกฯ
เมื่อเวลา 10.30 น. วันที่ 5 พฤษภาคม 2567 น.ส.แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าพรรคเพื่อไทย พร้อมสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร (สส.) แบบบัญชีรายชื่อ สส.เขตภาคอีสาน พรรคเพื่อไทย ประกอบด้วย สส.มหาสารคาม สส.ร้อยเอ็ด สส.กาฬสินธุ์ สส.ขอนแก่น สส.ศรีสะเกษ สส.สุรินทร์ รวมถึง สส.กาญจนบุรี พรรคเพื่อไทย ขึ้นเวทีปราศรัยศูนย์ประสานงานพรรคเพื่อไทย อ.พยัคฆภูมิพิสัย จ.มหาสารคาม โดยเป็นเวทีพรรคเพื่อไทยพบประชาชน ซึ่งเป็นที่น่าสังเกตว่าไม่มีการแจ้งกำหนดการลงพื้นที่ครั้งนี้ และถือเป็นการเปิดเวทีคู่ขนานกับการลงพื้นที่ของ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ในวันเดียวกัน
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g93btmqNAdg66HrDJ.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g927ZKHM3NbtP30up.jpg)
ทั้งนี้ เวทีดังกล่าวมีการเปิดตัว นายพลพัฒน์ จรัสเสถียร ว่าที่ผู้สมัครนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดมหาสารคาม ของพรรคเพื่อไทย ซึ่งเป็นน้องชายของ นายยุทธพงศ์ จรัสเสถียร ที่ปรึกษานายกรัฐมนตรี และอดีต สส.มหาสารคาม โดย น.ส.แพทองธาร กล่าวว่า วันนี้รู้สึกดีใจและตื่นเต้นมากที่ได้กลับมาพบกับประชาชน เพราะก่อนหน้านี้ลงพื้นที่หาเสียงสมัยที่ท้องโต (ตั้งครรภ์) ถือเป็นโอกาสดีที่ได้มาเจอมาคุยกับพี่น้องประชาชน อีกทั้ง จะมีการเลือกตั้งนายก อบจ. ในปีหน้า อยากบอกว่าการเลือกตั้งท้องถิ่น เป็นหัวใจของประชาธิปไตย พรรคเพื่อไทยให้ความสำคัญเป็นอย่างมาก วันนี้จึงขอเปิดตัว นายพลพัฒน์ จรัสเสถียร ว่าที่ผู้สมัครนายก อบจ.มหาสารคาม ซึ่งเป็นน้องชายของ นายยุทธพงศ์ แม้จะเป็นหน้าใหม่ ยังหนุ่มยังแน่น แต่ประสบการณ์การเมืองไม่ใหม่ เพราะอยู่เบื้องหลังการทำงานของพรรคเพื่อไทยกับ นายยุทธพงศ์
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g92zqrymwZyBPo3gL.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g93jVMyorcbYBJihQ.jpg)
จากนั้น น.ส.แพทองธาร ถามกับประชาชนว่าเคยเห็นหน้าของ นายพลพัฒน์ หรือไม่ ประชาชนจึงตอบว่าเคย น.ส.แพทองธาร จึงได้กล่าวต่อ แสดงว่าลงพื้นที่เจอกับพี่น้องจริงๆ ทำให้รู้สึกดีใจ เพราะจะมาช่วยดันนโยบายของรัฐบาล จึงขอฝาก นายพลพัฒน์ ซึ่งเป็นคนหนุ่มยังมีแรงทำงาน เอาไว้ในอ้อมใจ
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g92Rd9JXvVsKo6kDf.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g93Vjp4Kh6YPFK5ic.jpg)
ขณะเดียวกัน น.ส.แพทองธาร ยังได้กล่าวถึงปัญหายาเสพติดว่า ผู้เสพเขาเป็นลูกหลานของเรา ต้องรักษาและคืนเขาสู่ครอบครัว เพราะเขาคืออนาคต และเราตระหนักเสมอว่าลูกหลานของเราต้องห่างไกลจากยาเสพติด พร้อมยืนยันว่าจะผลักดันนโยบายการแก้ปัญหายาเสพติดให้สำเร็จ ก่อนที่จะลงจากเวที ซึ่งในเวลาต่อมา นายกรัฐมนตรีเดินทางมาถึงและขึ้นเวทีดังกล่าวด้วย จากนั้นจึงไปรับประทานอาหารกลางวันพร้อมกันกับนายกรัฐมนตรีที่บ้านพักของ นายยุทธพงศ์
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g93N4lU5UB8Yv3SaT.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTQfRF3e7rD8g92W48ZEfF2oboOqc.jpg)