ที่ ร.ร.ศรีอยุธยา ในพระอุปถัมภ์ฯ พล.ต.อ.เพิ่มพูน ชิดชอบ รมว.ศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวตอนหนึ่งในการเป็นประธานเปิดกิจกรรมการเฝ้าระวังเหตุและสร้างความปลอดภัยในโครงการนักเรียนในกรุงเทพมหานครปลอดภัย ว่า ความปลอดภัยของนักเรียนและครู เป็นสิ่งที่ ศธ.ให้ความสำคัญเป็นอันดับต้นๆ จึงได้ขับเคลื่อนการดำเนินการด้านความปลอดภัยในสถานศึกษามาอย่างต่อเนื่อง โดยสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา (สอศ.) สำนักงาน คณะกรรมการส่งเสริมการศึกษาเอกชน (สช.) และหน่วยงานทางการศึกษาที่ตั้งอยู่ในพื้นที่กรุงเทพฯ ได้ร่วมทำงานและประสานงานกับทางกองบัญชาการตำรวจนครบาล มีการเฝ้าระวังนักเรียนในด้านการใช้ความรุนแรง และความประพฤติที่ไม่เหมาะสมของนักเรียน ตั้งไลน์กลุ่มในระดับพื้นที่จำนวน 9 กลุ่ม ทำงานร่วมกันระหว่างทีมบริหาร สพฐ. ทีมบริหารสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา (สพท.) ในพื้นที่ ตำรวจในท้องที่ และสถานศึกษา มีการจัดทำข้อมูลความเสี่ยงที่ไม่ปลอดภัยทุกกรณี ทั้งในและนอกสถานศึกษา และมีการจัดทำแผนการออกตรวจพื้นที่ให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ ซึ่งจะมีการขยายผลการดำเนินงานในพื้นที่จังหวัดต่างๆต่อไป
ด้านนายธีร์ ภวังคนันท์ รองเลขาธิการ กพฐ. กล่าวว่า จากการติดตามสถานการณ์ความปลอดภัยของนักเรียน สถิติของ สพฐ. พบว่า การใช้ความรุนแรงของนักเรียนมีแนวโน้มว่ามีปริมาณเพิ่มมากขึ้น จึงมีการเตรียมการยกระดับการเฝ้าระวังเหตุเป็นพิเศษ เพื่อให้นักเรียนในกรุงเทพฯได้รับความปลอดภัยในทุกมิติ สร้างความอุ่นใจให้กับพ่อแม่ผู้ปกครอง.
อ่าน “คอลัมน์หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ” ทั้งหมดที่นี่