บริษัทแปลงใหญ่กล้วยหอมทองสุขไพบูลย์ จำกัด ต.สุขไพบูลย์ อ.เสิงสาง จ.นครราชสีมา นับเป็นกลุ่มต้นแบบที่มีศักยภาพการผลิตผ่านการรับรองมาตรฐาน GAP รวมถึงมีโรงคัดบรรจุตามระบบ GMP
เริ่มต้นก่อตั้งในรูปแบบกลุ่มวิสาหกิจชุมชน เมื่อปี 2559 โดยเกษตรกรได้ปรับเปลี่ยนพื้นที่จาก มันสำปะหลัง อ้อยโรงงาน และข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ มาปลูกกล้วยหอมทอง เนื่องจากมีราคาดีและมีการรวมกลุ่มเป็นแปลงใหญ่เมื่อปี 2562 และจัดตั้งเป็นบริษัท ในปี 2564 มีสมาชิก 72 ราย มีพื้นที่ปลูกประมาณ 1,200 ไร่ หรือ คิดเป็นร้อยละ 52 ของพื้นที่ปลูกทั้งจังหวัด
สำนักงานเศรษฐกิจการเกษตรที่ 5 นครราชสีมา (สศท.5) ติดตามสถานการณ์การผลิต พบว่า เกษตรกรปลูกกล้วยระยะ 2×2 เมตร ปลูก เฉลี่ยไร่ละ 400 ต้น ภายใน 1 ปี เก็บเกี่ยวผลผลิตได้ 1 รอบการผลิต ดูแลรดน้ำโดยใช้น้ำบาดาลเพื่อการเกษตร
ปี 2566 มีผลผลิตรวมปีละ 5,700 ตัน ผลผลิตเฉลี่ยไร่ละ 5,289 กก. เกษตรกรได้ผลตอบแทนเฉลี่ยไร่ละ 99,089 บาท/รอบการผลิต สร้างรายได้ให้กลุ่มปีละกว่า 106 ล้านบาท ได้ผลกำไรปีละ 67 ล้านบาท
ด้านราคาขาย ปี 2567 เฉลี่ยอยู่ที่ กก.ละ 18.73 บาท แบ่งเป็น 2 เกรด คือ เกรด A น้ำหนักหวีละ 1.8-3.5 กก. ราคาอยู่ที่ กก.ละ 26 บาท กล้วยหอมทองตกเกรด ราคาอยู่ที่ กก.ละ 15-18 บาท
การดำเนินงานในปี 2566 บริษัทแปลงใหญ่ฯจะเป็นผู้รวบรวมผลผลิตเพื่อตัดแต่ง คัดเกรด และบรรจุภัณฑ์ ให้มีช่องทางหลักในการจัดจำหน่ายให้กับห้างสรรพสินค้าและตลาดสด เป็นหลัก
แต่หลังมีการลงนาม MOU กับบริษัท พีแอนด์เอฟ เทคโน จำกัด ระยะสัญญาเบื้องต้น 1 ปี เพื่อส่งออกไปญี่ปุ่น ได้นำนวัตกรรม “ไมโคร นาโน บับเบิล” มาใช้เพื่อช่วยยืดระยะเวลาการสุกของกล้วยที่ทำให้ผลผลิตส่วนใหญ่ร้อยละ 60 ส่งไปจำหน่ายญี่ปุ่น ผลผลิตร้อยละ 20 จำหน่ายให้พ่อค้าในตลาดสด และห้างสรรพสินค้า และผลผลิตอีกร้อยละ 20 จำหน่ายให้โรงงานแปรรูปต่างจังหวัด
ทั้งนี้ บริษัท แปลงใหญ่กล้วยหอมทองสุขไพบูลย์ จำกัด ตั้งเป้าขยายพื้นที่ปลูกในพื้นที่ใกล้เคียงที่มีศักยภาพอีกประมาณ 100 ไร่ เพื่อรองรับความต้องการของตลาด ซึ่งแนวโน้มการตลาดกล้วยหอมทองยังไปในทิศทางที่ดี เนื่องจากตลาดมีความต้องการทั้งภายในและต่างประเทศ.
สะ–เล–เต
คลิกอ่าน “หน้ามองฟ้า เท้าหยั่งดิน” เพิ่มเติม