เรียกว่าเป็นประเด็นร้อนที่ยังถูกจับตามองต่อเนื่อง สำหรับกรณีที่ดาราดัง อาทิ พลอย เฌอมาลย์, ลีเดีย ศรัณย์รัชต์, แมทธิว ดีน, แอริน ยุกตะทัต ฯลฯ พร้อมใจยุติบทบาทการเป็นผู้จัดการของ โน้ต ชาคริยา แต่ไม่ได้เปิดเผยถึงสาเหตุว่ามาจากอะไร
รวมไปถึงคู่เพื่อนซี้ดาราอย่างนักแสดงสาว แพรวา ณิชาภัทร ฉัตรชัยพลรัตน์ และนักแสดงหนุ่ม พลัสเตอร์ ภัทร์นิธิ ศรัณย์วัฒนกุล ที่ตัดสินใจยุติบทบาทของ โน้ต ในฐานะผู้จัดการส่วนตัวเช่นกัน พอนักข่าวได้เจอ แพรวา-พลัสเตอร์ ในงานเปิดตัวภาพยนตร์ “เทอม 3” รอบสื่อมวลชน ณ โรงภาพยนตร์ พารากอน ซีนีเพล็กซ์ ศูนย์การค้าสยามพารากอน จึงสอบถามเรื่องดังกล่าว
ถามถึงเรื่องการโพสต์เรื่องผู้จัดการ มีที่มาที่ไปยังไง?
แพรวา : จากที่โพสต์ก็คือเนื่องจากสถานการณ์ที่มันเกิดขึ้นเนอะ ที่ทุกคนเห็น หนูกับพลัสเตอร์ก็เกิดคำถามเหมือนที่ทุกคนเกิดคำถาม หนูกับพลัสเตอร์เลยคิดว่าในเมื่อเราเกิดคำถาม เราตามหาความจริง เราควรหยุดไว้ก่อน เพื่อรอให้อะไรๆ เคลียร์ก่อน และเพื่อความสะดวกในการทำงานของพวกหนู เรายังต้องทำงาน เราก็เลยออกมาดูแลตัวเองก่อน
จริงๆ ได้ปรึกษาพี่ๆ เขาก่อนไหม ถึงตัดสินใจออกมาดูแลตัวเอง?
แพรวา : จริงๆ มันก็รู้ตามๆ กันมา แต่ว่ากว่าจะถึงกระบวนการตัดสินใจออกมาดูแลตัวเอง ถ้าในพาร์ตหนู หนูรู้สึกว่ามันยากมาก เพราะว่าตั้งแต่หนูเข้ามาในวงการ หนูอยู่ในระบบที่มีคนดูแลมาตลอด และหนูไม่คิดว่าพอวันนึงที่หนูต้องออกมาดูแลตัวเอง มันรู้สึกเคว้ง รู้สึกไม่รู้ชีวิตจะเป็นยังไงต่อ แต่หนูโชคดีที่มีพลัสเตอร์ ก็เลยรู้สึกว่า เออ การเริ่มใหม่ครั้งนี้เรามั่นใจเพราะเรามีเพื่อน
พอรู้ว่าเราโดนด้วย นาทีนั้นตกใจไหม?
แพรวา : ถ้าในความรู้สึก หนูว่าทุกคนก็ช็อกแหละ
ตอนนั้นคุยกันก่อนสองคนเพราะสนิทกันสุด?
แพรวา : ใช่ (พยักหน้า)
มันเครียดไหมเพราะสิ่งที่เจอตอนนี้จะพูดอะไรก็พูดได้ไม่หมด?
แพรวา : ถ้าในความรู้สึกหนู หนูว่าเหมือนที่พี่พลอยบอก มันรู้สึกเหมือนอกหัก เพราะว่าเราก็รักเขามาก และหนูก็รู้ว่าเขาก็รักเรา พ่อแม่หนู พ่อแม่พลัสเตอร์ ก็รักเขาเหมือนเขาเป็นลูกสาวคนนึงเลย เพราะว่าพ่อแม่หนูเรียกเขาว่าลูกสาวคนโตได้เลย มันก็เป็นเรื่องที่เหมือนอกหัก
มันไม่เคยคิดว่าจะเกิดขึ้นกับเรา?
แพรวา : จริงๆ ก็ไม่มีใครคิดดีกว่า ถามว่าเราให้ความเชื่อใจพี่เขาขนาดไหน ก็อย่างที่หนูบอกเรารักเขาเหมือนคนในครอบครัว เหมือนพี่สาวเราคนหนึ่ง
เราได้เคลียร์กับพี่เขาไหม?
แพรวา : ถ้าในพาร์ตการเคลียร์กัน ยังไม่ได้เกิดขึ้นขนาดนั้นค่ะ หนูก็เลยยังไม่สามารถพูดอะไรได้มาก
ก่อนที่แพรวากับพลัสเตอร์ออกมาโพสต์ เราได้แจ้งกับพี่เขาแล้วใช่ไหม?
แพรวา : ใช่ค่ะ (พยักหน้า)
มีค่าเสียหายเกิดขึ้นไหม?
แพรวา : ถ้าสำหรับหนูในพาร์ตค่าเสียหายที่หนูรู้สึกมากสุดคือค่าเสียหายทางจิตใจมากกว่าที่มันเฮิร์ตมาก เอาจริงๆ หนูไม่ได้พร้อมที่จะสัมภาษณ์อะไรขนาดนั้น แต่หนูเลื่อนพี่มาหลายครั้งแล้ว สภาพจิตใจยังไม่ค่อยไหวมากกว่า
มีข่าวลือว่าเขาไม่ให้ดารารุ่นพี่กับรุ่นน้องสนิทกัน ปั่นหัวกันไปกันมาว่าไม่ถูกกัน?
พลัสเตอร์ : จริงๆ เราก็สนิทกันนะครับ แต่โอกาสการเจอกันน่าจะแล้วแต่ ไม่น่าจะเป็นเรื่องอย่างนั้นได้ ถ้าเกิดกับเราทั้งสองคนก็ไม่มี
พลอย เฌอมาลย์ บอกว่าจะคุยกับทุกๆ คน รวมถึงน้องๆ ด้วย ได้มีโอกาสคุยกับพี่พลอยหรือยัง?
แพรวา : จริงๆ มีโอกาสคุยค่ะ แต่ว่าอย่างที่บอกแหละว่ารายละเอียดเรายังไม่สามารถพูดอะไรได้มาก เพราะยังไม่เกิดการเคลียร์หลังบ้านอย่างที่พี่พลอยบอก เข้าใจว่าทุกคนอยากรู้ เพราะมันเป็นเรื่องที่ค่อนข้างใหญ่เลย แต่ว่าพวกหนูขอเวลาให้พวกหนูได้เคลียร์กันหลังบ้านเรียบร้อยก่อน แต่ถ้าวันนึงที่อะไรๆ มาเรียบร้อยแล้วเนี่ย วันนั้นพวกหนูคงได้ออกมาพูดกัน
อย่างพวกเรารุ่นเด็ก ฝน แพรวา พลัสเตอร์ เราคุยกันยังไงบ้างว่าทิศทางต่อไปจะทำยังไง?
แพรวา : ทิศทางตอนนี้สิ่งที่หนูกับพลัสเตอร์คุยกันคือ นั่งมองหน้ากันแล้วก็ไม่รู้ว่าเราจะเอายังไงต่อดี
มันยังมีงานที่เขารับไว้ก่อนหน้านี้ไหม แล้วเราต้องรันเองโดยที่ไม่มีเขา?
แพรวา : ในพาร์ตงานก่อนหน้านี้ หนูกับพลัสเตอร์คุยกันว่าเราให้เกียรติเขาในการรันต่อ เพราะว่ามันคือสิ่งที่เขาดีลไว้อยู่แล้ว เราก็โอเคเข้าใจ เราทำงานแบบ…
พลัสเตอร์ : งานคืองานครับ ความรู้สึกคือความรู้สึก รู้สึกว่าเป็นเรื่องที่เคลียร์กันได้
แพรวา : ใช่ ความรู้สึกก็คือความรู้สึก
ตอนนี้ใครดูแลอยู่?
แพรวา : แพรวาดูแลพลัสเตอร์ พลัสเตอร์ดูแลแพรวา และเราก็มีทีมของเรา เราก็ฟอร์มทีมของเราขึ้นมาในช่วงระยะเวลาที่แบบสภาพจิตใจไม่พร้อม แต่งานต้องเดินต่อ พวกหนูก็ฟอร์มทีมสร้างไลน์แอดเรียนรู้ทุกอย่าง ก็อาจจะเป็นอีกทางหนึ่งที่พวกหนูได้เติบโตแบบเต็มตัว
แล้วงานที่มันค้างค้างต่อเนื่องกันมา เราเคลียร์ยังไง?
พลัสเตอร์ : ตอนนี้ทั้งหมดในกระบวนการก็ส่งมอบมาดูแลกันเอง เพราะพอเราเลือกตัดสินใจแบบนี้ ก็ไม่อยากให้มีอะไรที่มันค้างคา อย่างงานวันนี้ก็เหมือนกันครับ
วันนี้ยังมีความขุ่นข้องใจกับพี่เขายังไงกับสิ่งที่เกิดขึ้น?
แพรวา : ในความรู้สึก พวกหนูยังเป็นพี่น้องกันได้อยู่ค่ะ แต่ว่าพวกหนูก็ในพาร์ตงานก็คือโอเคต้องเป็นพาร์ตงาน เรื่องส่วนตัวก็เป็นเรื่องส่วนตัว
จากนี้ไปถ้าต้องมีผู้จัดการคนใหม่ กำแพงจะสูงขึ้นไหม หรือไม่ได้ให้ใจเต็ม 100?
แพรวา : มันพูดยากเหมือนกัน
พลัสเตอร์ : อืม… ตอนนี้ยังไม่ได้แพลนกันเลยครับ มีแต่มูฟออนไปก่อนแล้วค่อยมา ถ้าเขาพร้อมมาเคลียร์กันดีกว่า ก็ไม่ได้อยากจบแบบนี้เท่าไร
มีการนัดหรือพูดคุยในช่วงไหน ที่จะได้เคลียร์และจบปัญหานี้?
พลัสเตอร์ : รอพี่เขาพร้อมครับ
ถึงขั้นต้องใช้กฎหมายไหม?
พลัสเตอร์ : สำหรับพวกผมไม่มีครับ
คิดว่าเขาได้บทเรียนอะไรไหม?
พลัสเตอร์ : อีกครั้งที่ต้องแยกย้ายไปเติบโตครับ (หัวเราะ)
ปัญหาทำให้เราเติบโต?
แพรวา : ใช่ค่ะ จนจำเวอร์ชันเดิมไม่ได้ (หัวเราะ) พวกหนูพยายามทำให้มันแบบ… เอาจริงหนูไม่อยากให้ข่าวนี้มันออกไปเครียดขนาดนั้น
ในพาร์ตจ้างงานก็เป็นเอนเตอร์เทนเนอร์เหมือนเดิม?
แพรวา : เหมือนเดิมค่ะ จ้างได้เหมือนเดิม
ผู้ชาย (เต้ ชยพัทธ์ แฟนหนุ่มของแพรวา) ให้กำลังใจยังไงบ้าง?
แพรวา : ผู้ชายยิ้มให้กำลังใจ แต่ผู้ชายคนนี้ (ชี้ไปที่พลัสเตอร์) ให้กำลังใจสุด.
คลิกเพื่ออ่าน ข่าวบันเทิง เพิ่มเติม