ผลสำรวจส่วนใหญ่ชี้แฟนลูกยางไทยสนใจ “เนชันส์ ลีก” เป็นอย่างมาก พร้อมเชื่อมั่น “วอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย” จะได้ไปโอลิมปิก 2024
ผศ.ดร.รัฐพงศ์ บุญญานุวัตร ผู้อำนวยการศูนย์นวัตกรรมการพัฒนาทุนมนุษย์ มหาวิทยาลัยเกษมบัณฑิต รายงานผลการสำรวจความคิดเห็นเรื่อง “เนชั่นลีกส์ 2024 กับความหวังและโอกาสของนักตบลูกยางสาวไทย” สืบเนื่องจากการที่นักกีฬาวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทยจะเข้าร่วมการแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงรายการเนชันลีกส์ 2024 เพื่อเก็บคะแนนสะสมและคัดเลือกโควตาสำหรับเข้าร่วมการแข่งขันกีฬาโอลิมปิกฤดูร้อนหรือปารีสเกมส์ 2024 นั้น เพื่อเป็นสร้างการมีส่วนร่วมและสะท้อนมุมมองของประชาชนในมิติที่เกี่ยวกับความหวังและโอกาสของทีมชาติไทย KBU SPORT POLLโดยศูนย์นวัตกรรมการพัฒนาทุนมนุษย์ ร่วมกับหลักสูตรการบริหารนวัตกรรมการสื่อสาร คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษมบัณฑิต จึงสำรวจคิดเห็นเรื่อง “เนชันลีกส์ 2024 กับความหวัง และโอกาสของนักตบลูกยางวางสาวไทย”
สำหรับการสำรวจดังกล่าวดำเนินการผ่านระบบออนไลน์ ระหว่างวันที่ 9-11 พฤษภาคม 2567 โดยกลุ่มตัวอย่างเป็นประชาชนทั่วไปและผู้ที่สนใจข่าวสารทางการกีฬาซึ่งมีอายุตั้งแต่ 18 ปีขึ้นไปจำนวน 1,103 คนโดยแบ่งเป็นเพศชาย 625 คน คิดเป็นร้อยละ 56.67 เพศหญิง 478 คน คิดเป็นร้อยละ 43.33 ซึ่งผลการวิเคราะห์ในประเด็นต่างๆ โดยภาพรวมพบว่า
ความสนใจที่จะติดตามเชียร์ ส่วนใหญ่ร้อยละ 69.20 สนใจ รองลงมาร้อยละ 22.60 ยังไม่ตัดสินใจ และร้อยละ 8.2 ไม่สนใจ
ความหวังและโอกาสในการผ่านเข้าสู่การแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2024 ส่วนใหญ่ร้อยละ 27.10 ไม่แน่ใจ รองลงมาร้อยละ 24.80 มีโอกาสค่อนข้างมาก ร้อยละ 15.40 มีโอกาสมาก ร้อยละ 12.90 มีโอกาสค่อนข้างน้อย ร้อยละ 10.02 มีโอกาสน้อย และร้อยละ 9.78 ไม่มีโอกาสเลย
ปัจจัยที่ส่งผลต่อความสำเร็จของทีมชาติไทย ส่วนใหญ่ร้อยละ 30.80 ศักยภาพและความสามารถของนักกีฬา รองลงมาร้อยละ 28.20 ระยะเวลาและความพร้อมในการเตรียมทีม ร้อยละ 22.50 ศักยภาพและความสามารถของทีมงานสตาฟฟ์โค้ช ร้อยละ 10.30 การสนับสนุนจากสมาคมและภาคีเครือข่าย ร้อยละ 6.60 แรงเชียร์จากแฟนกีฬาชาวไทย และอื่นๆ ร้อยละ 1.60
ผศ.ดร.รัฐพงศ์ บุญญานุวัตร กล่าวเพิ่มเติมว่าจากการสำรวจดังกล่าวจะเห็นได้ว่าแฟนกีฬาให้ความสนใจที่จะติดตามการแข่งขันรายการนี้เป็นอย่างมากทั้งนี้อาจจะเป็นเพราะว่านอกจากจะเป็นการแข่งขันเพื่อเก็บคะแนนสะสมอันดับโลกแล้วยังมีความสำคัญกับทีมชาติไทยสำหรับโอกาสที่จะผ่านเข้าสู่การแข่งขันมหกรรมกีฬาที่ใหญ่ที่สุดของโลกอย่างโอลิมปิกหรือปารีสเกมส์ 2024 ได้หรือไม่อีกด้วย อย่างไรก็ตามเมื่อพิจารณาถึงความหวังและโอกาสในการได้รับการคัดเลือกเข้าสู่ปารีสเกมส์ 2024 กลุ่มตัวอย่างส่วนใหญ่ยังแน่ใจกับโอกาสดังกล่าว ซึ่งต่อกรณีนี้คงจะเป็นเพราะคู่แข่งขันส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่มีฝีมือและเชิงชั้นในระดับโลกทั้งสิ้น
ขณะเดียวกันปัจจัยที่จะส่งผลให้ทีมนักตบลูกยางสาวไทยประสบความสำเร็จกับรายการนี้หรือไม่แฟนกีฬาส่วนใหญ่ชี้ไปที่ศักยภาพและความสามารถของนักกีฬามาเป็นอันดับแรกตามด้วยระยะเวลาและความพร้อมในการเตรียมทีม