เผยแพร่ : 29 พฤษภาคม 2567 เวลา 07:42 น
![โรงไฟฟ้าพลังงานลม Collector ในประเทศออสเตรเลีย ดำเนินการโดย Ratch Group บริษัทวางแผนที่จะซื้อสินทรัพย์ด้านการผลิตไฟฟ้าเพิ่มเติมในต่างประเทศ รวมถึงสินทรัพย์ในออสเตรเลียด้วย](https://static.bangkokpost.com/media/content/dcx/2024/05/29/5157651.jpeg)
โรงไฟฟ้าพลังงานลม Collector ในประเทศออสเตรเลีย ดำเนินการโดย Ratch Group บริษัทวางแผนที่จะซื้อทรัพย์สินด้านการผลิตไฟฟ้าเพิ่มเติมในต่างประเทศ รวมถึงทรัพย์สินในออสเตรเลีย
ราช กรุ๊ป ซึ่งจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งเป็นบริษัทผลิตไฟฟ้าของการไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย คาดว่าจะบรรลุข้อตกลงใหม่ 6 ฉบับเพื่อซื้อสินทรัพย์ผลิตไฟฟ้าที่มีกำลังการผลิตรวม 550 เมกะวัตต์ในประเทศไทยและต่างประเทศ ภายใต้แผนจะเพิ่มพลังงานหมุนเวียน
ข้อตกลง 5 ฉบับเกี่ยวข้องกับพลังงานหมุนเวียน ในขณะที่อีก 1 ฉบับเป็นโรงไฟฟ้าที่ใช้ก๊าซธรรมชาติซึ่งมีเทคโนโลยีวงจรรวม นายนิทัศน์ วรพรพิพัฒน์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร Ratch กล่าว
เขาไม่ได้อธิบายรายละเอียดการซื้ออย่างละเอียด โดยระบุเพียงว่าข้อตกลง 6 ฉบับครอบคลุมโรงไฟฟ้ามากกว่า 10 แห่งในอินโดนีเซีย ลาว ฟิลิปปินส์ ไทย และออสเตรเลีย
การเข้าซื้อสินทรัพย์ดังกล่าวอยู่ภายใต้นโยบายกำลังการผลิตเพิ่มเติมของราช โดยมีเป้าหมายเพื่อเพิ่มกำลังการผลิต 700 เมกะวัตต์ต่อปี โดยเป็นส่วนหนึ่งของงบประมาณ 1.5 หมื่นล้านบาทที่จัดสรรไว้ในปี 2567
เนื่องจาก Ratch มีอัตรากำไรที่ต่ำกว่าจากสินทรัพย์ที่ได้มาใหม่ จึงจำเป็นต้องใช้งบประมาณในการพัฒนาโรงงานผลิตไฟฟ้าแห่งใหม่ ซึ่งโดยปกติแล้วจะมีอัตรากำไรที่สูงกว่า นายนิทัส กล่าว
บริษัทวางแผนที่จะสรุปโครงการโรงไฟฟ้าซึ่งมีกำลังการผลิตรวมอีก 150 เมกะวัตต์ภายในไตรมาสที่สี่ของปีนี้
ราชมีกำลังการผลิตไฟฟ้ารวม 10,817 เมกะวัตต์ โดยโรงไฟฟ้าที่ดำเนินการอยู่ 9,007 เมกะวัตต์ และส่วนที่เหลือจากโรงงานที่อยู่ระหว่างการก่อสร้าง
บริษัทวางแผนที่จะมีพลังงานทดแทนคิดเป็น 30% ของกำลังการผลิตไฟฟ้าทั้งหมดภายในปี 2573
นอกจากนี้ Ratch ยังดำเนินธุรกิจในส่วนที่ไม่ใช่พลังงาน โดยมีแผนที่จะลงทุนในธุรกิจใหม่ที่มีศักยภาพในการเติบโต
นายนิทัส กล่าวว่า Ratch กำลังเจรจากับพันธมิตรในอนาคตเพื่อสำรวจโอกาสในห่วงโซ่อุปทานของยานพาหนะที่ใช้พลังงานจากแบตเตอรี่ โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่เกี่ยวข้องกับโครงสร้างพื้นฐานของเครื่องชาร์จ
นอกจากนี้ บริษัทยังมองหาความร่วมมือเชิงกลยุทธ์ในอุตสาหกรรมระบบกักเก็บคาร์บอน เพื่อสนับสนุนการพัฒนาในระยะยาว และอำนวยความสะดวกในการบรรลุเป้าหมายสุทธิเป็นศูนย์ภายในปี 2593
นายนิทัศน์ กล่าวว่า ราชวางแผนที่จะเพิ่มรายได้ในกลุ่มธุรกิจที่ไม่ใช่พลังงานเป็น 10% ภายใน 4 ปี เพิ่มขึ้นจาก 5% ในปัจจุบัน
บริษัทดำเนินการรถไฟฟ้าโมโนเรล 2 แห่งในกรุงเทพฯ มอเตอร์เวย์ 2 สาย ได้แก่ กรุงเทพฯ ถึงนครราชสีมา และกรุงเทพฯ ถึงกาญจนบุรี รวมถึงกิจการด้านการดูแลสุขภาพ สุขภาพ และเหมืองแร่ลิกไนต์