เผยแพร่ : 15 พฤษภาคม 2567 เวลา 05:30 น
![Stamp Fairtex (ซ้าย) และ Denice Zamboanga จะเผชิญหน้ากันในวันที่ 8 มิถุนายน ที่ Impact Arena](https://static.bangkokpost.com/media/content/20240515/c1_2793015_240515063215.jpg)
Stamp Fairtex (ซ้าย) และ Denice Zamboanga จะเผชิญหน้ากันในวันที่ 8 มิถุนายน ที่ Impact Arena
เพื่อนที่ดีแต่จะเป็นคู่แข่งกันในเร็วๆ นี้ แสตมป์ แฟร์เท็กซ์ และ เดนิซ ซัมโบอังกา เผชิญหน้ากันในวันที่ 4 พฤษภาคม ในรายการ ONE Fight Night 22 และพูดคุยกันอย่างเป็นมิตรแต่มั่นคง
ทั้งคู่จะเผชิญหน้ากันที่อิมแพค อารีน่า ในรายการหลักของ ONE 167 ในวันที่ 8 มิถุนายน ในวันนั้น แสตมป์จะขึ้นนำตำแหน่งแชมป์โลก MMA รุ่นอะตอมเวต ONE ของเธอให้อยู่เคียงข้างกับมืออันดับ 2 ซัมโบอังกา
พวกเขายังคงเป็นเพื่อนที่มั่นคงหลังจากแบ่งปันเสื่อที่ศูนย์ฝึกอบรมแฟร์เท็กซ์ในพัทยา ซึ่งเพิ่มมิติที่น่าสนใจให้กับการต่อสู้ที่เดิมพันสูงครั้งนี้
แต่ในระหว่างการให้สัมภาษณ์ในรายการออกอากาศวันที่ 4 พฤษภาคม แสตมป์ให้ความมั่นใจกับแฟนๆ ว่าเธอจะไม่ปล่อยให้ความสัมพันธ์ของทั้งคู่ส่งผลกระทบต่อค่ำคืนชกของเธอ
“ถ้าคุณพูดถึงมิตรภาพของเรา ใช่ มันยากที่จะทิ้งมันไป แต่เข็มขัดเส้นนั้นสำคัญกว่า ดังนั้นมันจึงง่ายสำหรับฉัน” เธอกล่าว
สำหรับซัมโบอังกา โอกาสในการสร้างประวัติศาสตร์จะทำให้การละทิ้งความรักที่มีต่อแสตมป์และจัดการธุรกิจได้ง่ายขึ้น
“The Menace” ซึ่งปัจจุบันฝึกอยู่ที่ T-Rex MMA ในฟิลิปปินส์ เป็นที่รู้จักจากความสามารถในการซับมิชชัน และเธอมองว่านั่นคือเส้นทางของเธอสู่ความรุ่งโรจน์ระดับโลก
“ฉันรู้จักแสตมป์ ฉันปฏิบัติต่อเธอเหมือนน้องสาวของฉัน เราเคยฝึกฝนมาก่อนและปฏิบัติต่อเธอเหมือนครอบครัว แต่ฉันจะพยายามอย่างเต็มที่เพื่อสร้างประวัติศาสตร์และเป็นแชมป์โลกคนแรกของฟิลิปปินส์ ONE” ซัมโบอังกากล่าว
“เธอฝึกฝนอย่างหนัก เธอฝึกฝนอย่างหนักและเตรียมเกมโจมตีและเกมภาคพื้นดินมามากมาย แต่ฉันบอกได้เลยว่าฉันสามารถใช้เกมภาคพื้นดินเป็นข้อได้เปรียบของฉันได้”
แสตมป์เป็นอดีตแชมป์โลก ONE มวยไทยและคิกบ็อกซิ่งรุ่นอะตอมเวตอะตอมเวตเช่นกัน โดยมีไฟต์มากกว่า 80 ไฟต์ภายใต้กฎเกณฑ์ที่โดดเด่นของเธอ
ข้อมูลประจำตัวของเธอบ่งบอกความเป็นตัวของตัวเอง และดาราดังชาวไทยก็อดใจไม่ไหวที่จะเปิดเผยแผนการชกของเธอ
“ฉันคิดถึงแต่การเต้นของฉันเท่านั้น” เธอกล่าว “ฉันเคยฝึกเต้นมาแล้วแต่จะเก็บเป็นความลับ ฉันคงจะใช้มวยไทยเพราะฉันสู้กับเธอที่ประเทศไทย ดังนั้น มวยไทยคือหนทางไป”
จากนั้น ทั้งคู่ได้เผชิญหน้ากันอย่างเป็นมิตรเป็นพิเศษสำหรับแฟน ๆ แต่รอยยิ้มของพวกเขาจะทำให้เผชิญหน้าในเกมของพวกเขา เมื่อพวกเขาพบกันเพื่อชิงแชมป์ MMA รุ่นอะตอมเวตในวันที่ 8 มิถุนายน