เดินสายรับรางวัลรัวๆ เมื่อค่ำคืนที่ผ่านมา (28 พฤษภาคม 2567) สำหรับนางเอกสาว เบลล่า ราณี แคมเปน ซึ่งเธอคว้ารางวัลเกียรติยศ สาขาละคร นักแสดง ทรงคุณค่าตลอดกาล จากเวทีประกาศรางวัลคมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 20 ไปครอง
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9pt1oUjtEgep0rf7.jpg)
หลังจาก เบลล่า ขึ้นไปรับถ้วยรางวัลเกียรติยศบนเวทีแล้ว เจ้าตัวก็ได้พูดสปีช หรือการกล่าวสุนทรพจน์กับทุกๆ คนในงานไว้ว่า “ชีวิตในวงการของเบลมันไม่ได้มาแบบสวยหรู หรือโรยมาด้วยกลีบกุหลาบ ถ้าเปรียบเหมือนม้าแข่งที่ไม่ใช่ตัวเต็งเลย เบลต้องลุ้นมาทุกสนามว่าจะได้ลงแข่งไหม สนามนี้เราจะได้แสดงฝีมือให้คนเห็นไหม คือเป็นแบบนั้นมาตั้งแต่เริ่มต้น เพราะเบลไม่ได้เริ่มจากการมีชื่อเสียงหรือมีคนรักเหมือนทุกวันนี้
ตอนแรกที่เบลเข้าช่องมา เบลเป็นเด็กฝึก เบลต้องนั่งรถตู้มาจากธรรมศาสตร์รังสิต มาที่ช่อง 3 พระราม 4 เป็นเวลาหลายวันต่อสัปดาห์ค่ะ เพื่อที่จะเรียนรู้และรอโอกาสจนได้ละครเรื่องแรก เบลไม่ได้เริ่มต้นด้วยการเป็นนางเอก แต่เบลเริ่มต้นด้วยการเป็นนางร้าย คือเรื่องละครรอยมาร
จากนั้นก็ได้ขยับมาเป็นนางรองละครเย็น เรื่องตะวันยอดรัก ขอบคุณอาปิ่นที่ให้โอกาสแรกกับเบล จนเบลได้ขึ้นมาเป็นนางเอกละครหลังข่าวเรื่องแรก คือ พรพรหมอลเวง ของอาตู่ ปิยวดี และคุณชายพุฒิภัทร เบลก็แคสต์หลายรอบกว่าจะได้เป็นกรองแก้ว ขอบคุณที่ให้โอกาสเบลเรื่อยมาหลายเรื่องจนมาเพลิงบุญ
ซึ่งเรื่องบุพเพสันนิวาส ของพี่หน่อง อรุโณชา ที่ได้มาออนแอร์ปี 2561 เรื่องนี้ถือเป็นจุดเปลี่ยนของเบลเหมือนกัน ทำให้ได้มาเป็นออเจ้าสำหรับทุกคน และผลงานต่อจากนั้นก็มีอีกหลายๆ เรื่องแม้แต่ภาพยนต์เรื่องแรกของเบลไม่ได้เป็นบทนำ และพอเรื่องที่เป็นบทนำมันก็ไม่ได้เข้าฉายอีก
เบลอยากจะบอกว่าอาชีพของเราไม่ได้แตกต่างเหมือนทุกคนเลย ไม่ได้มีแต่สวยงาม มีทั้งความผิดหวัง มีความพยายาม มีคำดูถูก มีคำวิจารณ์ มีการอดทนรอ ซึ่งตั้งแต่วันแรกเราใช้เวลา 8 ปี ที่ได้ก้าวมาเป็นนักแสดง และใช้เวลาถึง 14 ปี จนได้ขึ้นมาเป็นเบลล่าทุกวันนี้
เบลไม่ต่างจากทุกคนเลยค่ะ คนเราไม่ได้สำเร็จตั้งแต่ก้าวแรก และอาจจะสำเร็จในความพยายามครั้งที่ 100 ด้วยซ้ำ แต่ถ้าเราตั้งใจ และใช้ความมุ่งมั่น และเราพร้อมอยู่เสมอ จุดเปลี่ยนที่เข้ามาในชีวิตเรา เราจะพร้อมคว้าไว้ทันทีค่ะ อย่าให้คนอื่นมาบอกว่าเราทำไม่ได้ อย่าเอาคำดูถูก หรือว่าการกลั่นแกล้งมาบั่นทอนจิตใจของเรา แต่ว่าคุณจงใช้พลังนั้นในการขับเคลื่อนตัวคุณ และถ้าวันไหนที่เราได้ลงสนามนะคะ จงวิ่งให้สุดกำลัง ไม่ต้องไปแข่งขันกับใคร ทำหน้าที่ให้ดีที่สุด ในสิ่งที่ไม่มีคนมองเห็น สักวันจะมันจะส่องแสงออกมา และวันนั้นมันจะเป็นวันของคุณค่ะ”.
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9qFxYGeYiZYGylXy.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9qQV11s3ipfC5bQB.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9qW86idPSULwpU13.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9qMFZOA7m5ya2TUd.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajTPFzIsFzSXzz9p03diNoQqbZLj9z.jpg)