รับมอบหมายภารกิจสะเทินน้ำสะเทินบก
คุมกำลังเหนือสมุทรหยุดยั้งอาชญากรรมทางทะเลและรอยต่อแม่น้ำโขงชายแดนประเทศรวมถึงลำน้ำเจ้าพระยาบางช่วง
พล.ต.ต.พฤทธิพงศ์ นุชนารถ ผบก.รน. ยึดคติประจำใจ “รักษาความพอเพียง ก่อสุขทุกสถาน” ขับเคลื่อนหน้างานสำคัญของหน่วยพิทักษ์สันติราษฎร์ที่น้อยคนจะมีโอกาสได้สัมผัส ทั้งที่รับผิดชอบ “การบ้านหนัก” ปกป้องผอง “ภัยร้าย” ในน่านน้ำของเมืองไทยนับพันไมล์ทะเล
ด้วยวิสัยทัศน์ “เป็นองค์กรที่เคารพเทิดทูนสถาบัน มุ่งมั่นบังคับใช้กฎหมายให้ทันสมัย รักษาน่านน้ำไทยให้ปลอดภัย เป็นตำรวจในใจของปวงประชา”
เจ้าตัวเพิ่งเปิดยุทธการ “เด็ดปีก อ่าวไทย” จับกุมคนร้ายรายสำคัญได้ 3 คดี ตั้งแต่ขบวนการลักลอบขนบุหรี่เถื่อน สกัดเรือประมงเวียดนามแอบเข้ามาทำประมงผิดกฎหมายในน่านน้ำไทย และทลายแก๊งยาไอซ์เครือข่ายใหญ่ในพื้นที่ภาคใต้
แสดงแสนยานุภาพของหน่วยจากการปราบปรามเข้มข้นของหน่วยต่อเนื่อง
ได้ “ทีมชุดปฏิบัติพิเศษมัจฉานุ” ที่ผ่านหลักสูตรอบรมสารพัดหินร่วมเข้าอยู่ฉากเบื้องหลังเป็น “เขี้ยวเล็บ” เสริมคมต่อกรผู้กระทำความผิด
ตามความมุ่งมั่นตั้งใจจะรักษาทรัพยากรของชาติทางทะเลที่ยังเหลืออยู่ให้ถึงลูกหลาน
สมกับอุดมการณ์ที่ว่า “ทะเลแสนไกลใครจะเห็น ยากเย็นแค่ไหนใจยังมั่น จะปกป้องผองไทยชั่วนิรันดร์ สิ้นชีวัน ก็ยังห่วง หวงแผ่นดิน”
ต่อยอดบันทึกประวัติศาสตร์ของหน่วยที่ยาวนานนับตั้งแต่ พล.ต.อ.เผ่า ศรียานนท์ อธิบดีกรมตำรวจ จัดตั้ง “กองตำรวจน้ำ” เมื่อวันที่ 15 พ.ค.2495
จากวันนั้นถึงวันนี้ครบรอบสถาปนาหน่วยปีที่ 72 พอดี.
สหบาท
คลิกอ่านคอลัมน์ “ส่องตำรวจ” เพิ่มเติม