คอลเลกชันภาพวาดอันน่าหลงใหลถูกนำเสนอเป็นอาหารทางความคิดในช่วง “จิตใต้สำนึก” ซึ่งจัดแสดงที่ Number 1 Gallery ชั้น 2 ริเวอร์ ซิตี้ แบงค็อก เจริญกรุง 24 จนถึงวันที่ 16 มิถุนายนนี้
นิทรรศการเดี่ยวครั้งแรกของจักรพงศ์ ทัพเก่า ศิลปินไทยเจ้าของรางวัลที่สะท้อนเรื่องราวของมนุษย์ก่อนที่พวกเขาจะจมอยู่ในภวังค์แห่งความอยาก เพื่อเตือนใจให้เราชื่นชมคุณค่าของชีวิตโดยไม่ยึดติดกับวงจรแห่งกิเลสตัณหา
แต่เขาปรารถนาให้ทุกคนพยายามทำความเข้าใจ ธรรม คำสอนและความเชื่อที่สามารถนำเราไปสู่ชีวิตที่มีคุณธรรมและความหลุดพ้น
จิตใต้สำนึก (แปลประมาณว่า ปาวาง ในภาษาไทย) หมายถึง ส่วนของจิตที่ทำงานต่ำกว่าระดับการรับรู้อย่างมีสติ ซึ่งอาจเกิดจากความสุข ความทุกข์ ความฝัน หรือจินตนาการ
ด้วยแรงบันดาลใจจากความจริงนี้ ศิลปินจึงสะท้อนถึงสังคมในปัจจุบันที่ผู้คนจำนวนมากหมกมุ่นอยู่กับสิ่งที่ทำให้พวกเขาอับอายทั้งทางร่างกายและจิตใจ พวกเขาไม่รู้ว่าพวกเขากำลังหลงอยู่ในความฝันและจินตนาการของตัวเอง พวกเขาไม่ตระหนักด้วยว่าสิ่งที่พวกเขาทำอยู่จะนำพวกเขาไปสู่ความชอบธรรมหรือความทุกข์ยากในที่สุด
จักรพงษ์กล่าวว่างานแกะสลักเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเราตามธรรมชาติ แต่เมื่อใดก็ตามที่เราหมกมุ่นอยู่กับสิ่งที่ไม่จำเป็นจริงๆ มากเกินไป มันก็ทำให้เราขาดสติและปัญญา และนำเราไปสู่ความมืดมนในชีวิตในเวลาต่อมา นี่คือจุดที่เราตกเป็นเหยื่อของความอยากของเราเองและไม่สามารถกลับไปสู่ความดีได้
งานศิลปะโดย จักรพงศ์ ทัพเก่า แกลเลอรี่หมายเลข 1
เยี่ยมชมเว็บไซต์ number1gallery.com หรือโทร 083-445-8333